ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9
โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Sunday, 26 September 2004, 05:40PM
  ถึงพี่วิเชียรที่เคารพ ผมอยากปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องการทำเอกสารเกี่ยวกับเรื่องการเลี้ยงสุนัขบางแก้วอย่างถูกวิธี เลี้ยงอย่างไรให้บางแก้วไม่ดุ เพราะในปัจจุบันยังมีผู้เลี้ยงอีกจำนวนมากที่ไม่ได้ศึกษาประวัติสายพันธุ์ลักษณะนิสัยของสุนัขก่อนนำมาเลี้ยง พอมีปัญหาก็แก้ไขด้วยการนำสุนัขไปปล่อยให้เป็นภาระของสังคม ผมเองได้ตระหนักถึงปัญหาในเรื่องนี้ เลยมีความคิดขึ้นมาว่าน่าจะมีการจัดทำเอกสารบอกเล่าเกี่ยวกับประวัติสายพันธุ์ลักษณะนิสัยของสุนัขเพื่อเป็นแนวทางการตัดสินใจก่อนนำสุนัขมาเลี้ยง ปัญหาที่ผมพบเกี่ยวกับสุนัขบางแก้วรู้สึกว่าจะหนักที่สุด พอสุนัขเริ่มมีพฤติกรรมก้าวร้าวผู้เลี้ยงก็เริ่มจะหมดความอดทน นำสุนัขไปปล่อยตามสถานที่ต่างๆกลายเป็นสุนัขจรจัด ซึ่งก่อนหน้านี้ก็เคยมีคนคิดนำสุนัขบางแก้วอายุ 6 เดือนมาให้ผมเพียงเพราะสุนัขเริ่มมีพฤติกรรมก้าวร้าวเที่ยวกัดคน ซึ่งสาเหตุเกิดจากสุนัขมีอาการเครียดเนื่องจากถูกกักขังไม่เคยได้ออกไปพบปะผู้คนเลย ทำให้สุนัขเกิดความหวาดระแวงคิดว่าคนเป็นศัตรู จึงต้องกลายเป็นสุนัขจรจัดไปในมี่สุดอยากขอคำปรึกษาจากพี่วิเชียรซึ่งมีใจรักและชื่นชอบในสุนัขไทยบางแก้ว..เกี่ยวกับเรื่องการจัดทำเอกสารอาจทำรวมกับเอกสารของพี่น้อยหน่าก็ได้ เพราะผมเองก็เป็นคนที่อายุน้อยที่สุดในชุมชน คงมิบังอาจไปเสนอความคิดเทียบกับพวกพี่ๆได้ครับ ถ้าพี่วิเชียรคิดว่าสิ่งที่ผมเสนอความคิดเห็นนี้จักเป็นประโยชน์และเพื่อเป็นแนวทางแก่ผู้ที่คิดจะนำสุนัขมาเลี้ยงต่อไปขอความกรุณาช่วยดำเนินการด้วยนะขอรับ...ขอบคุณพี่มากครับ

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Thursday, 23 September 2004, 07:35PM

ได้พูดคุยกับคุณพิ้งค์แห่ง Pet Paradise Park ได้ข้อสรุปมาเรียบร้อยแล้วครับ คือเขาไม่ได้กีดกันสุนัขบางแก้วเลย แต่อยากขอความร่วมมือทุกท่านที่นำสุนัขไปใช้บริการขอให้ช่วยกันปฏิบัติตามกฎระเบียบอย่างเคร่งครัดด้วย...ทั้งนี้เพื่อประโยชน์ส่วนรวม กฎระเบียบคราวๆก็มีตามนี้ครับ
1. สุนัขทุกตัวที่มาใช้บริการต้องอยู่ในสายจูง
2. สุนัขป่วยเป็นโรคผิวหนัง หรือมีพฤติกรรมก้าวร้าว ไม่อนุญาตให้ลงสระ
3. ถ้าสุนัขของท่านขับถ่าย(อุจจาระ)ท่านต้องดำเนินการเก็บใส่ถุงหิ้วเอง(จะมีถุงบริการกระจายตามซุ้มต่างๆ)
4. หากเกิดความเสียหายต่อทรัพย์สินของสถานที่หรือบุคคลอื่นอันเกิดจากการกระทำของสุนัข เจ้าของสุนัขต้องเป็นคนรับผิดชอบ
5. ปฏิบัติตามคำแนะนำของเจ้าหน้าที่(Staff) อย่างเคร่งครัด
ถ้าเจ้าของสุนัขปฏิบัติตามนี้ได้ ทาง Pet Paradise ก็ยินดีให้บริการครับ
ต้องการรายละเอียดเพิ่มเติมเข้าไปดูรายละเอียดได้ที่
www.drpet2000.com

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Thursday, 16 September 2004, 11:01PM

ขอบคุณพี่เจษฎามากครับ รู้สึกดีใจเช่นกันที่ได้เข้ามาเจอพี่ในเว็ปแห่งนี้ ชีวิตเจ้าเมเม้ตั้งแต่ได้นำมาเลี้ยงดูไม่ค่อยสดใสสักเท่าไหร่..ตอนแรกก็เจอโรคพยาธิในเม็ดเลือดจนเกือบเอาชีวิตไม่รอดอยู่....โชคดีที่เราเป็นคนมีใจเมตตาก็เลยยอมเสียเงินซื้อชีวิตเขากลับมารู้สึกปลาบปลื้มใจอย่างบอกไม่ถูกเมื่อเห็นเจ้าสี่ขารอดชีวิตมาได้แต่ก็ยังมีโรคระบบทางเดินหายใจ(หวัด)คอยรุมเร้าเมเม้อยู่ก็ตามสุนัขตัวนี้กำลังใจดีมากถึงแม้ว่าจะป่วยกายแต่ก็ไม่ป่วยใจตามไปยังคงแสดงพฤติกรรมเหมือนสุนัขปกติ ก็อยากฝากข้อคิดเตือนใจสำหรับท่านที่เลี้ยงสุนัขอยากให้ดูแลเขาดีๆชีวิตเขาไม่ยืดยาวนักสักวันย่อมมีวันจากท่านไป...ถ้าคิดจะซื้อมาเลี้ยงคุณต้องดูแลเขาไปตลอดอายุขัย..ไม่ใช่ปล่อยให้เป็นภาระของคนที่ไม่รู้เรื่อง......ต้องมารับภาระแทน....

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9