ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  (ต่อไป)
โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Wednesday, 27 October 2004, 12:32AM
  ได้เลยครับพี่น้อยหน่า ไว้ผมจะค่อยๆเรียบเรียงแล้วจะนำมาเล่าสู่กันฟังนะครับ กะว่าจะถ่ายภาพน่าประทับใจมาให้ชมด้วย แต่ต้องรอสักพักเพราะมีแต่กล้องธรรมดาซูมก็ไม่ได้ ไว้จะเก็บตังค์ซื้อกล้องดิจิตอลแล้วจะถ่ายภาพทุกอิริยาบทของเมเม้มาฝาก ส่วนเรื่องเจ้าตัวป่วนหมายเลข2 ตอนนี้กำลังเข้าหลักสูตรการฝึกเชื่อฟั่งคำสั่งเบื้องต้นอยู่ครับ ส่วนที่กลัวคือปัญหาเรื่อง.." ใครคือจ่าฝูง " ท่าท่างจะเป็นเจ้าเปเล่ แต่หนูเมเม้เธอก็ไม่ยอมแพ้ ชอบเที่ยวไปแสดงอำนาจขึ้นค่อมหลังเจ้าเปเล่ จนหวิวๆว่ามีเรื่องกัน แต่ก็ต้องรอเจ้าเปเล่อายุประมาณ 6 - 7 เดือน ก็จะเริ่มทราบว่าเมเม้เป็นเพศเมียและปัญหาความไม่ลงรอยกันก็จะลดน้อยลงครับ....

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Sunday, 24 October 2004, 05:45PM
  วันนี้24/10/47ได้มีโอกาสพาเมเม้ไปเที่ยวนอกบ้านเป็นครั้งแรก ไปเที่ยวที่ PPP ย่านถนนปิ่นเกล้า-นครชัยศรี ไปโดยรถแท๊กซี่ ค่าโดยสารประมาณไม่เกิน 200 บาท ออกจากบ้านที่ซอยอยู่ดีย่านถนนจันทน์ประมาณ 9.00 น. ไปถึงที่ PetParadisePark เวลา10.45 น. (โดยประมาณ) เมื่อไปถึงก็พบกับกลุ่มผู้ที่มีใจรักในเจ้าโกลเด้นรีทริฟเวอร์เป็นจำนวนมาก ในตอนแรกก็กลัวจะเป็นแกะดำ เพราะไม่มีใครพาบางแก้วมาเลยสักตัวเริ่มลังเลเล็กน้อย สักพักก็ได้พบกับเพื่อนชาวมายเลิฟโกลเด้นท่านหนึ่งแวะเข้ามาพูดคุยด้วย ถามถึงนิสัยของบางแก้ว เขาก็แปลกใจเล็กน้อยว่าทำไมเจ้าเมเม้ถึงไม่มีอาการดุเลยแม้แต่น้อย.. ค่อนข้างหายากในหมู่บางแก้ว พูดคุยกันได้สักพักเมเม้ก็ได้พบกับสหายไม่ใช่ใครอื่น.. เจ้าอาโนลด์เพื่อนเมเม้สมัยเมื่ออยู่ที่ศูนย์ฝึกย่านหมู่บ้านปากเกร็ดวิลเล็จได้ทักทายกับคุณเดชเจ้าของอาโนลด์เล็กน้อย..ก็ต้องปลีกตัวออกห่าง เพราะเมเม้เริ่มหงุดหงิดเมื่ออาโนลด์เข้ามาดมๆทำท่าเจ้าชู้ใส่ จากนั้นก็ได้พาเมเม้วิ่งเล่นที่สนามหญ้าที่มีไว้สำหรับให้สุนัขวิ่งเล่น เมเม้คงดีใจที่ได้ออกมาเที่ยวนอกบ้านเป็นครั้งแรก พาเจ้านายวิ่งจนหอบแหกๆไปหลายรอบ จนตอนเที่ยงได้ร่วมรับปรทานอาหารกับพี่ๆเพื่อนชาวมายเลิฟโกลเด้น เสียดายไม่ได้นำแชมพูกับผ้าเช็ดตัวมาด้วย เมเม้เลยอดว่ายน้ำเลย..แต่ไม่เป็นไร..คราวหน้ายังมีจะนำแชมพูและผ้าเช็ดตัวติดมาด้วย เมเม้จะได้ว่ายน้ำสักครั้งถ้าว่ายดีจะจับเวลา เพื่อลงแข่งในการแข่งขันว่ายน้ำชิงแชมป์ตูบเจ้าสระ เผื่อมีความหวังได้ถ้วยรางวัลกลับไปให้ชาวชุมชนคนรักบางแก้วได้ชื่นใจ.. ก่อนพาเมเม้กลับบ้านได้มีเจ้าของท่านหนึ่งพาบางแก้วสีขาวน้ำตาลมาเดินเล่นด้วย แต่ไม่ได้เข้าไปพูดคุยทักทาย เพราะเจ้าเมเม้กับเจ้าบางแก้วตัวนั้นขู่คำรามแยกเขี้ยวอวดศักดากัน เลยต้องขอตัวปลีกวิเวกไปนั้งเงียบๆคนเดียว สักพักก็ขอตัวกลับบ้าน แต่โชคร้ายโทรไปเรียกศูนย์แท๊กซี่ให้มารับ แต่กลับไม่มีรถมารับ พอดีคุณดอฟสมาชิกมายเลิฟโกลเด้นสงสารและอาสามาส่งบริเวณที่มีรถแท๊กซี่ชุกชุม เพื่อจะได้ขึ้นกลับบ้าน แต่คุณดอฟก็อุตสาห์มีน้ำใจพามาส่งจนถึงถนนเหนือใต้(สาทรตัดพระราม3) ซึ่งไม่ไกลบ้านสักเท่าไหร่ และก่อนกลับยังได้มอบซีดีของ Nursery Sound ไว้ให้เป็นที่ระลึก ทำให้รู้สึกซึ้งใจปลาบปลื้มอย่างบอกไม่ถูกต้องขอบคุณในความมีน้ำใจของคุณดอฟแห่งมายเลิฟโกลเด้นเป็นอย่างมากครับผม และนี่..คือที่มาของเรื่องราวมิตรภาพและสิ่งดีๆที่มีให้กันระหว่างเจ้าของสุนัขที่มีสุนัขต่างสายพันธุ์กัน แต่..มีใจรักและชื่นชอบสุนัขเหมือนกัน.... ขอขอบคุณจากใจครับ
ปล. ขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้พี่ๆเพื่อนๆได้ชมกัน เอาไว้โอกาสหน้านะครับ

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Saturday, 23 October 2004, 01:42PM
  นับตั้งแต่เจ้าเมเม้กลับมาอยู่ที่บ้านตั้งแต่วันที่21เดือนกันยายนที่ผ่านมาก็นำเรื่องได้เงินและเรื่องเสียเงินเข้ามาในบ้าน เรื่องได้เงินคือ ก่อนนำเมเม้เข้ามาในบ้านคุณพ่อได้ถูกล๊อตเตอรี่เบอร์ 73 เมื่อวันที่ 16 ก.ย.ที่ผ่านมา ส่วนเรื่องเสียเงินคือ เมเม้ทำข้าวของเครื่องใช้ในบ้านเสียหายหายไปเกือบ 10 รายการ เริ่มจากข้าวของไม่กี่ร้อยบาทจนถึงเหยียบพันบาท พูดง่ายๆคือตั้งแต่สายไฟหม้อหุงข้าวยันถึงโทรศัพท์มือถือของเจ้านายก็ไม่เว้น..โชคดีที่ไม่เป็นอะไรมากแค่หน้ากากและตัวเครื่องเป็นรอยจารึกจากฟันอันแหลมคมของบางแก้วนางนี้ก็เท่านั้นเอง ตอนนั้นโมโหจนควันออกหู เพราะเสียดายโทรศัพท์ที่เป็นรอย คนที่บ้านบอกให้ตีสั่งสอนมันเสียบ้างจะได้หลาบจำ แต่ก็ได้แต่ฟังหูไว้หู เหตุผลง่ายๆเพราะเจ้าเมเม้ผ่านการฝึกมาแล้ว ถ้าไปทำโทษด้วยการลงไม้ลงมือจะยิ่งทำให้สุนัขเครียดเข้าไปใหญ่ เลยทำได้แค่การเอ็ดใช้น้ำเสียงเข้มๆสั่งสอน มาพักหลังนี้มันเริ่มแสดงความหวงเจ้านายมากขึ้น สงสัยจะไม่มีแฟนก็เพราะลูกเมเม้นี่แหละ...ใครที่ขึ้นมาบนบ้านหลังนี้จะต้องถูกสแกนโดยเครื่องสแกนสี่ขาตัวนี้ มันไม่ไว้ใจใครง่ายๆแม้แต่แม่บ้านที่ขึ้นมาทำความสะอาดบ้านทุกวี่ทุกวันยังโดนเห่าจนขวัญหนีดีฟ่อ..จนเกือบต้องเป็นคุณนายแจ๋วแล้วแต่จะเป็นแบบนี้เฉพาะวันที่นายอยู่เท่านั้น ถ้านายไม่อยู่มันก็จะจ๋อยอยู่หน้าห้องน้ำตัวเดียวและแต่ละวันก็จะมีเรื่องวุ่นๆเสมอ เช่น ปกติเมเม้จะออกไปปลดทุกข์หนักทุกเช้าตอนตีสี่เมเม้ก็จะมาตะกายประตูห้องเพื่อเรียกนายพาไปปลดทุกข์ แต่บางที่ก็เล่นพฤติกรรมหัวหมอ มาเรียกให้พาขึ้นไปไล่จับจิ้งจกและแมลงสาบแทน จนไม่แน่ใจว่าจะเอางัยกันแน่...ถ้าพาไปไม่ทันสักพักก็จะพบก้อนทองตกอยู่หน้าประตูดาดฟ้า เป็นโชคของคนเก็บจริงๆ..แต่จะทำงัยได้ก็คนมันรัก..บางทีล่ามไว้หน้าห้องเจ้าเมเม้ก็สร้างวีรกรรมด้วยการกัดแทะเสื่อน้ำมันจนขาดกระจุย..สิ้นเปลืองเงินในกระเป๋านายหน้าตี๋อีกแล้วสิ...(เสียดายตังค์)เมื่อไหร่จะถูกรางวัลที่1กับเขาบ้างหนอ..จะได้ถอย TOYOTA VIGO แบบพี่วิเชียรบ้างเวลาไปไหนมาไหนจะได้สะดวก พอดีวันอาทิตย์ที่ 24 ต.ค.นี้กะว่าจะพาเมเม้ไปพักผ่อนเที่ยววิ่งเล่นที่PetParadiseParkย่านพุทธมณฑลสาย3 นานๆเมเม้จะได้วิ่งเล่นสักทีนึงแถวบ้านเด็กเยอะกลัวว่าจะไปมีปัญหากับบ้านตรงข้าม เลยไม่กล้าพาออกไปวิ่งเล่นหน้าบ้านและไหนยังปัญหาคนที่เลี้ยงหมาแบบปล่อยให้วิ่งพล่านไปทั่วไม่ใส่สายจูงอีก เลยพาไปวิ่งเล่นที่สวนลุมไนท์บาซาร์แทน ยอมเสียตังค์ค่าแท๊กซี่เพื่อความสบายใจดีกว่า ไม่อยากมีเรื่องกับบ้านตรงข้าม ไว้ว่างๆจะมาเล่าวีรกรรมของเมเม้ให้ฟังกันอีกนะครับ...See You Next Time.....

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Monday, 18 October 2004, 07:17AM
  ได้ข้อสรุปแล้วครับ ทางคุณหมูบอกว่าได้ส่งเรื่องไปที่ชมรมบางแก้วที่อยุธยาเรียบร้อยแล้ว แต่ที่ยังไม่ได้นั้นสันนิษฐานว่าอาจเกิดจากเอกสารตกหล่นหรือเกิดการสูญหายขึ้นอันนี้ก็ยังไม่ทราบข้อเท็จจริงประการใด แต่คุณหมูบอกว่าไม่เกิน 10 วันน่าจะได้ใบเพ็ดฯก็คงต้องรอตามที่ได้คุยกันไว้ ถึงอย่างไรก็ดีต้องขอขอบคุณพี่วิเชียรและพี่จิตติเป็นอย่างยิ่ง...ที่กรุณาช่วยให้คำแนะนำและคำปรึกษาด้านอื่นๆเกี่ยวกับบางแก้วด้วยดีเสมอมา....ขอขอบคุณจากใจครับ
ปล. แล้วเจอกันที่งานสามพรานนะครับ แล้วอย่าลืม ! พาปิงปองไปด้วยนะขอรับ.....

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Thursday, 14 October 2004, 09:57AM
  ขอบคุณพี่จิตติมากครับ สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ติดต่อไปยังเจ้าของเดิมแล้วเขาบอกยังงัยก็จะตามให้ได้ ไม่ปล่อยให้คน*****รายนี้ลอยนวลแน่นอน..ก็คงต้องลอยคอ...รอคอยกันต่อไป และที่ขาดไม่ได้..นายเว็ปของเรานั้นเองขอบคุณครับ
ปล. วันเสาร์ที่ 13 พฤศจิกายน 2547 วันฉลองวันเกิดเมเม้อายุครบ 1 ขวบแล้วจะมาลงโพสให้พี่ๆเพื่อนๆช่วยกันร่วมอวยพรกันนะครับ

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  (ต่อไป)