ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  (ต่อไป)
โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Saturday, 11 December 2004, 05:26PM
  อยากไปด้วยจัง...แต่ถ้ามีหมาไปด้วยคงยากเพราะไม่มีรถส่วนตัวเหมือนคนอื่นเขา ทำไงดีล่ะ... พี่วิเชียรถอยรถใหม่ออกมาหรือยัง ไม่ได้หวังนั้งในรถหรอก...ขอแค่ติดท้ายไปก็ยังดีนะ.ฮิฮิฮิ

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Saturday, 4 December 2004, 05:54PM
  อาการผิดปกติของเจ้าเปเล่ก็ทราบสาเหตุแล้ว เกิดจากโรคข้อสะโพกอักเสบ( HIP ) เพิ่งพาเปเล่ไป x-ray เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา หมอบอกว่าคงต้องใช้การออกกำลังกายควบคู่ไปกับการทานยาเพื่อบรรเทาอาการเจ็บปวด ซึ่งมีราคาค่อนข้างสูงตกกระป๋องละ900 บาท ได้โทรสอบถามคุณหมอๆสันนิษฐานว่าเกิดจากกรรมพันธุ์หรือไม่ก็อุบัติเหตุลื่นหกล้ม รักษาไม่หายขาดทำได้แค่รักษาไปตามอาการเท่านั้น ไม่ให้สุนัขเจ็บปวด...ส่วนโอกาสที่เจ้าเปเล่จะมาเดินได้เหมือนเดิมก็คงเป็นไปได้ยาก ตัวผมเองก็พยายามทุกวิถีทางที่จะหาทุนทรัพย์มาในการรักษาอาการเปเล่ ตอนนี้ก็ติดค้างค่าฝึกเปเล่กับคุณป้อมอยู่เหยียบหมื่นบาท คราวนี้ได้หาเงินใช้หนี้หัวโตแน่.... คราวเคราะห์จริงๆเลย.....ไม่ทราบพอจะมีใครช่วยผมได้บ้างไหมครับ.....

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Monday, 29 November 2004, 03:10PM
  เมื่อวันเสาร์ที่27/11ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปเยี่ยมเจ้าเปเล่ที่ศูนย์ฝึกย่านปากเกร็ดพร้อมกับเจ้าเมเม้ เดินทางโดยรถแท๊กซี่ใช้เวลาเดินทางประมาณ1 ช.ม. เมื่อไปถึงเมเม้แสดงอาการตื่นเต้นดีใจอย่างเห็นได้ชัด ตะลีตะลานจะรับลงจากรถให้ได้ เมื่อสองคู่หูได้เจอกันก็หวิดจะวางมวยกัน เพราะเจ้าเมเม้แสดงอาการข่มเจ้าเปเล่ โชคดีว่าเปเล่ยอมอ่อนข้อให้มิฉะนั้นคงจะได้วางมวยกันแน่ๆ ในตอนแรกเปเล่ยังแสดงอาการไม่ไว้วางใจสักเท่าไหร่..แต่พอจำได้ก็แสดงอาการดีใจกระโจนเข้าหานายหน้าตี๋ เท่านั้นยังไม่พอยังได้ฝากรอยรักไว้ที่ท่อนแขนเป็นที่ระลึก โชคดีว่าไม่เข้า ไม่งั้นคงโชคเลือดกลับบ้านแน่ แต่เปเล่ดูจะฟังคำสั่งได้ดีกว่าเมเม้ พูดรู้เรื่องกว่า สั่งไม่คือไม่ ซึ่งต่างจากเมเม้อย่างสิ้นเชิง แต่เปเล่ก็มีความผิดปกติทางด้านร่างกาย คือ ขาจะกางออกมากกว่าปกติ เวลาเดินหรือวิ่งจะสังเกตุได้อย่างชัดเจน เวลาจูงเดินหรือวิ่งจะทิ้งตัวไปทางด้านซ้าย ทำให้เสียศูนย์ในการเดินเล็กน้อย สันนิษฐานว่าอาจเกิดจากกรรมพันธุ์ หรือไม่ก็เกิดจากโดนแม่ทับตอนให้นมในตอนเด็ก ซึ่งยังไม่สรุปได้แน่ชัดว่าเกิดจากสาเหตุใด คงต้องรอคำวินิจฉัยจากสัตวแพทย์ก่อนตอนนี้ยังคงทำอะไรได้ไม่มาก ได้แต่ภาวนาขอให้เปเล่กลับมาเดินได้อย่างปกติอีกครั้ง ถ้ามีความคืบหน้าจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง ขอกำลังใจให้เจ้าเปเล่ด้วยนะครับ.....

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Sunday, 21 November 2004, 04:23PM
  ตอนนี้ลูกสาวสุดที่รักของผมอายุครบ 1 ขวบบริบรูณ์พอดี เริ่มมีการผลัดขนทิ้งอีกรอบ...ตอนนี้ก็เริ่มมีปัญหาเรื่องขนนิดหน่อยครับ เรื่องของเรื่องคือ ขนมันฟุ้งกระจายเต็มบ้าน ไม่เว้นแม้กระทั้งห้องนอน ตอนนี้ต้องมานั้งเก็บขนหมาคนเดียว เหนื่อยกายนิดหน่อย แต่ก็ต้องทน...เพื่อที่เราทั้งสองจะได่ไม่พรากจากกันอีก วันนี้จับหนูเมเม้อาบน้ำตอนเช้าคุณเธอเล่นไม่ยอมให้อาบเอาง่ายๆ เพราะไม่ค่อยได้อาบเองสักเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะให้ที่ร้านเขาอาบให้ พอมาอาบเองเลยวุ่นวายนิดหน่อย เล่นเอาเปียกปอนทั้งคนและหมา.... ทุกวันนี้เจ้าเมเม้ก็ยังคงมานอนด้วยในห้องเหมือนตอนเด็กๆที่มันเคยนอน... แต่ปัญหาที่ทั้งท่านพ่อและท่านแม่กังวล คือเรื่องสุขภาพของตัวผมและทุกคนในบ้านมากกว่า เพราะเกรงว่า หากสูดหายใจนำขนสุนัขเข้าไปมากๆอาจทำให้เกิดภูมิแพ้หรือโรคทางเดินหายใจอื่นๆตามมา ตอนนี้ก็ไม่ทราบจะแก้ปัญหานี้อย่างไร... เพราะถ้าไม่ให้คุณเธอเข้าไปนอนด้วย ก็จะส่งเสียงร้องครวญครางผสมเสียงเห่า ไปรบกวนโสตประสาทของคนข้างบ้าน เป็นที่น่ารำคาญยิ่ง...ได้โทรไปสอบถามเรื่องนี้กับพี่ๆเพื่อนบางแก้วได้คำตอบมาว่า ต้องรอประมาณ 2 เดือน หรืออาจนานกว่านั้นขึ้นอยู่ที่ตัวสุนัข สรุปว่าต้องรอประมาณ 2 เดือน หรือนานกว่านั้นขึ้นอยู่ที่ตัวเมเม้เอง ขนจึงหยุดร่วงและกลับมาเป็นปกติ ตอนนี้ก็ได้แต่ตั้งหน้าตั้งตารอ...คาดว่าต้นปีหน้าคงจะได้ย้ายบ้านไปอยู่ที่ย่านพระราม2 ซึ่งมีสถานที่พอประมาณที่จะให้บางแก้วคู่หูสองตัวได้วิ่งเล่นอย่างอิสระ ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาไปเยี่ยมเจ้าเปเล่เลย โทรไปสอบถามคุณป้อมได้รับคำตอบว่าเจ้าเปเล่สบายดี แต่ควรจะปลีกเวลาไปให้มันบ้าง (ระวังจะจำเจ้าของไม่ได้) ซึ่งตรงนี้ก็กังวลอยู่เหมือนกัน คิดว่าเร็วๆนี้จะปลีกเวลาไปให้เข้าเปเล่บ้าง เดี๋ยวจะหาว่าลำเอียง.. คิดถึงพี่ๆเพื่อนๆชุมชนคนรักบางแก้วทุกท่านนะครับ หวังว่างานที่สามพรานคงได้มีโอกาสพบเจอแลกเปลี่ยนความรู้กันอีก ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนระวังสุขภาพทั้งคนและหมานะครับ เดี๋ยวจะไม่สบายเอาง่ายๆ...ครับผม

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Thursday, 11 November 2004, 10:46PM
  บังเอิญผมไม่ได้ทำงานที่นั้นแล้วครับ หาเวลากลับมาดูแลเมเม้ดีกว่า ตอนนี้ใกล้วันเกิดเขาแล้วด้วย 13/11/47นี้ก็อายุครบ 1 ปีพอดี แต่พอรู้จักคนในนั้นอยู่บ้าง ถ้ามีอะไรให้ช่วยก็โทรหาผมได้ครับ 099669236 ร่วมด้วย..ช่วยกันครับ....

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  (ต่อไป)