ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  (ต่อไป)
โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Monday, 24 January 2005, 04:08PM
  ต้องการหาผู้ใจบุญช่วยรับอุปการะ สุนัขไทยบางแก้ว เพศผู้ อายุ 7 เดือน ไม่ดุ ไม่กัด จบหลักสูตรการฝึกเชื่อฟังคำสั่งเบื้องต้นมาแล้ว เกิดวันที่ 06/07/47 สุขภาพแข็งแรง ได้รับการฉีดวัคซีนครบแล้ว จำใจหาคนอุปการะเพราะสถานที่เลี้ยงคับแคบไม่เอื้ออำนวย สนใจติดต่อรับสุนัขไปอุปการะ ติดต่อมาที่ 099669236 คุณชัยรัตน์ (บอล)
ปล. สุนัขอยู่ที่ศูนย์ฝึกภายในหมู่บ้านปากเกร็ดวิลเล็จ

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Monday, 24 January 2005, 03:46PM
  ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เป็นห่วง ตอนนี้ผมได้ตัดสินใจที่จะยกเปเล่ให้คนอื่นรับไปอุปการะแทน ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายที่ยังค้างอยู่ทางศูนย์ฝึกอนุโลมให้ทยอยแบ่งจ่ายชำระได้ ใจจริงผมเองก็ไม่อยากปัดให้เป็นความรับผิดชอบของคนอื่น แต่สถานการณ์สภาพแวดล้อมบีบบังคับ เนื่องจากบ้านที่อยู่เป็นตึกแถวซึ่งมีสถานที่คับแคบ มีที่ค่อนค้างจำกัด ประกอบกับภาวะเศรษฐกิจที่ไม่เอื้ออำนวย ผมเลยต้องจำใจหาเจ้านายใหม่ให้กับเจ้าเปเล่ เลยขอถือโอกาสนี้ประชาสัมพันธ์สำหรับผู้ใจบุญที่สนใจรับอุปการะเจ้าเปเล่สุนัขไทยบางแก้วสีขาว-น้ำตาล อายุ 7 เดือน เพศผู้ (ไม่ดุ) ได้รับการฝึกหลักสูตรเชื่อฟังคำสั่งเบื้องต้นเรียบร้อยท่านผู้ใดสนใจรับอุปการะสามารถติดต่อมาได้โดยตรงที่ 099669236 คุณชัยรัตน์(บอล) ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ... ด่วน !

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Tuesday, 11 January 2005, 11:49PM
  ชีวิตหนี้เพื่อหมาบทเรียนครั้งสำคัญของผู้เป็นนาย ที่ต้องเลือกระหว่างยอมเป็นหนี้เป็นสิ้นหรือยอมให้สุนัขที่ตัวเองรักต้องกลายสภาพเป็นสุนัขจรจัด ในมุมมองความคิดของผมนั้นคงไม่มีใครอยากมีหนี้สินเข้ามาพัวพัน สำหรับผมก็หวังไว้เช่นนั้นเหมือนกัน แต่มันไม่ใช่ เรื่องราวชีวิตหนี้ของผมเริ่มจากที่ได้ซื้อลูกสุนัขไทยบางแก้วมาเลี้ยงเพิ่มอีกหนึ่งตัว กลัวว่าสุนัขตัวเก่าจะเหงาเลยตัดสินใจหาเพื่อนใหม่มาให้ โดยที่ไม่ทราบว่าหนี้สิ้นกำลังจะตามมา หลังจากนั้นไม่นานสุนัขก็โตขึ้นตามลำดับ ลักษณะการแสดงออกทางพฤติกรรมที่ก้าวร้าวเริ่มเห็นได้ชัด เลยกลัวว่าเมื่อโตขึ้นจะคุมไม่อยู่ เลยตัดสินใจนำสุนัขเข้ารับการฝึกที่เดิมที่สุนัขตัวแรกที่เลี้ยงเคยฝึกมาก่อน โชคดีทางเจ้าของศูนย์ฝึกเห็นว่ายังไม่มีรายได้ เลยให้ความอนุเคราะห์อนุญาตให้ชำระค่าฝึกเป็นงวดๆได้ แต่กลับมีปัญหาเรื่องสถานที่ตามมาอีก ในตอนแรกกะว่าเมื่อซ่อมแซมบ้านใหม่เสร็จ จะนำสมาชิกใหม่เข้าไปอยู่ แต่ไม่เป็นเช่นนั้น สภาวะเศรษฐกิจที่ซบเซา ทำให้กิจการในครอบครัวพลอยได้รับผลกระทบไปด้วย ความหวังที่จะนำสมาชิกตัวใหม่ไปอยู่ด้วย เริ่มเป็นได้แค่ความฝัน เพราะต้องนำเงินที่จะไปซ่อมแซมบ้านหลังใหม่มาช่วยพยุงกิจการของที่บ้านแทน มาถึงตอนนี้เจ้าตัวแสบ(สมาชิกใหม่)ก็จบหลักสูตรการฝึกเป็นที่เรียบร้อยแล้ว แต่ยังชำระค่าฝึกไม่ครบเลย ไหนยังต้องชำระค่าฝากอีก ตกเดือนละ 3,000 ฿ ไม่รวมค่าอาหารและค่ายากันเห็บหมัดและพยาธิหนอนหัวใจอีก เบ็ดเสร็จรวมเป็นค่าใช้จ่ายตกเดือนละเกือบ 4,000 ฿และยังคงค้างชำระค่าฝึกอีก 7,000 ฿ ยังไม่ทราบจะแก้ปัญหานี้อย่างไรดี จะตัดสินใจอย่างไร จะยอมเป็นหนี้เช่นนี้ต่อไป หรือจะยกสุนัขให้คนอื่นนำไปอุปการะยังไม่แน่ใจเลยมีใครช่วยแนะนำวิธีแก้ปัญหานี้ได้บ้าง รบกวนชี้แนะด้วยขอรับ......

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Thursday, 16 December 2004, 12:47PM
  ผมสะดวกอยู่ครับ ว่าแต่พี่วิเชียรจะไปวันไหนล่ะครับ แต่งานนี้ผมคงต้องพาเมเม้ไปด้วย ถ้าขืนปล่อยให้อยู่บ้านคงส่งเสียงเห่าหอนชนิดที่ว่าบ้านแตกแน่เลย.... แล้วรถพี่ไปกันกี่คนครับ กล่องที่ใส่ปิงปองซื้อแพงไหม เผื่อจะซื้อให้เมเม้บ้าง ยิ้ม

โดย ชัยรัตน์ แซ่เจี่ย - Monday, 13 December 2004, 01:46PM
  ผมรู้สึกดีใจมากที่งานที่สวนสามพรานมีบูธของชาวชุมชนคนรักบางแก้วร่วมอยู่ด้วย แต่ไม่ทราบว่ามีการจัดกิจกรรมที่บูธด้วยหรือเปล่า ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีการจัดกิจกรรมเล็กๆน้อยที่บูธด้วย เช่น การให้ความรู้ข้อมูลเกี่ยวกับสุนัขไทยบางแก้วเพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจก่อนนำสุนัขไปเลี้ยง แนะนำการเลี้ยงดูสุนัขอย่างถูกวิธี โดยสมาชิกในชุมชนหรือผู้มีประสบการณ์ด้านนี้โดยตรง ทั้งนี้เพื่อจะได้เผยแพร่ความรู้เป็นวิทยาทานให้แก่ผู้เลี้ยงมือใหม่ตลอดจนประชาชนและบุคคลทั่วไป เพื่อให้มีมุมมองทัศนคติที่ดีกับสุนัขไทยบางแก้วมากขึ้น ไม่ทราบพี่ๆเพื่อนๆมีความคิดเห็นกันอย่างไรบ้างครับ ช่วยกันเสนอความคิดเห็นกันหน่อย เพื่อสุนัขบางแก้วอันเป็นที่รักของพวกเราครับ......
ปล. งานนี้ตัวผมเองอยากไปร่วมงานด้วย แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะไปร่วมงานได้หรือเปล่า เนื่องจากการเดินทางค่อนข้างมีอุปสรรค ขาดแคลนยานพาหนะที่จะพาเพื่อนสี่ขาไปร่วมงาน ทำงัยดีล่ะ....

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  (ต่อไป)