mr.boy 22

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...41   (ต่อไป)
โดย mr.boy 22 - Friday, 6 October 2006, 04:26PM
  ชอบทุกสีคับ

โดย mr.boy 22 - Friday, 6 October 2006, 04:13PM

ลักษณะ หน้าสิงโต หน้าเสือ จิ้งจอก เป็นไง เท่าที่ศึกษาจากมาตรฐานพันธุ์ยังไม่พบ เคยได้ยินเหมือนกัน และได้เคยไปดูการประกวดในเรื่องของใบหน้าหมาบางแก้ว ก้องง งง เหมือนกัน มีแต่สัดส่วนของใบหน้าคับ อยู่ในใบพันธุ์ประวัติลองอ่านดู

แต่ที่เคยคุยกันในวงเหล้า ฮาแตกครับ มีคนถามลักษณะหน้าของหมาบางแก้ว หน้าสิงโต หน้าเสือ หน้าจิ้งจอก เป็นไง อ้ายเพื่อนผมดันทะลึ่งตอบ "ไม่มีหรอก มีแต่หน้าหมา ก้อมันเป็นหมาจะให้หน้ามันไปเหมือนอะไร" ก้อเลยฮาแตก ขอโทษนะครับเป็นการเล่าสู่กันฟังไม่มีเจตนาตำนิหรือจะว่าใคร เป็นเรื่องโจ๊กในวงเหล้าคับ หากใครมีข้อมูลที่ถูกต้องช่วยแนะนำหน่อยนะคับ จริงใจคับไม่เสแสรง

โดย mr.boy 22 - Friday, 6 October 2006, 03:43PM
  ในกรณีที่หลุดออกไปโดยไม่เจตนาโดนนักเลงข้างบ้านที่ไม่ใช้บ้างแก้วทับ อันนี้ก้อต้องขอตำหนิเจ้าของนิดนึงนะคับแต่อย่าซีเรียส เพราะเป็นความสัพเพ่าของเราเอง ถ้าต้องการแก้ไขในกรณีที่รู้ ในช่วงแรกน่าจะปรึกษาสัตวแพทย์ก่อนทำยังงัยไม่ให้เกิดท้องหรือติดลูกโดยที่ไม่เป็นอันตรายต่อแม่พันธุ์ น่าจะเป็นการดีที่สุด อย่าปล่อยให้ลูกผสมออกมา อาจจะดูใจดำไปนิด ก้อต้องทำใจหน่อยนะครับ เพราะถ้ามันคลอดออกมานั้นละจะเป็นปัญหาใหญ่จะเป็นการเพิ่มภาระให้แก่ท่าน อีกกรณีนึงคือไม่ทราบ ไม่รู้ หนูไม่เห็น ไม่ได้ว่านะครับ พอคลอดออกมาได้อายุสักระยะจะเห็นข้อแตกต่างคับ จนทำหมันเสียแต่ไม่แน่ใจว่าจะทำได้ตอนอายุเท่าไหร่ หากมีการจำหน่ายจ่ายแจก จงแจ้งให้ผู้ที่รับไปเลี้ยงต่อทราบและห้ามทำการเพาะพันธุ์ต่อโดยเด็ดขาด น่าจะเป็นวิธีที่ดี แต่ไม่แน่ใจว่าดีที่สุดหรือเปล่าต้องถามคุณพี่เพื่อนดูน่าจะดีกว่า

โดย mr.boy 22 - Friday, 6 October 2006, 12:45PM

เนี่ยละบางแก้ว ผมเคยเจอสาระรูปแบบนี้เหมือนกันกับหมาที่บ้าน เป็นวันหยุดวันอาทิตย์ ตั้งใจตั้งแต่เช้าว่าจะอาบน้ำให้เจ้าลูกชาย 9 โมงเช้าเอาขึ้นโต๊ะแปรงขนก่อนตามสูตร แล้วตามด้วยชโลมออย ลูปให้ทั่วตัวแบบบรรจงทิ้งไว้ประมาณ 1 ชั่วโมง แล้วนำไปอาบน้ำ โดยขันตอนแรกลงน้ำยาธรรมดาก่อนตามฟอกขนขาวแล้วแชมพูอ่อนเป็นเสร็จพิธี อุ้มขึ้นโต๊ะอีกตัวเช็ดด้วยผ้าขนหนูสีขาวเตรียมไว้ตั้งแต่เมื่อวาน ตามด้วยไดร์เปาผมแล้วแปรงตามทำอย่างละมุมละม่อมแปรงแล้วไดร์ตามจนแห้งขนเป็นเงาสลวยฟูสะพั่งใช้เวลาเกือบ 3 ชั่วโมงเป็นแล้วเสร็จ ผมถอยออกมายืนโยนโฉงเจ้าลูกชายตัวดี โอ้พระเจ้าจอดอะไรกันนี่เชือกที่คล้องอยู่ที่คอค่อยๆ หลุดร่วงลงพื้น มันจองมองดูเชือกพร้อมกับผมแล้วตาของมันกับผมก้อมาประสพกับ พร้อมกับอากับกิริยาของมันแสดงออกที่หู โอ้พระเจ้าป้ายหูมันเริ่มชิดบีบเข้าหากัน แววตาของมันหวานเยิ้ม มันคงจะนึกอยู่ในใจแล้วว่า "กูเป็นไทแล้วโว้ย" ว่าแล้วมันก้อกระโจนลงมาผมซึ่งยืนห่างจากเจ้าลูกชายประมาณ 3 เมตรก้อกระโจนเข้าไปหามันมันถึงพื้นส่วนผมถึงโต๊ะโอ้เราพลาดคว้าขาโต๊ะเข้าไปเต็มเปา ยังมันยังไม่จบ เจ้าลูกชายเปิดศึกอีก มันทิ้งช่วงห่างจากผม ประมาณ 5 เมตร เราทั้งคู่ต่างอ่านใจกันออก ประเภทไก่เห็นตีนงู งูเห็นนมไก่ว่างั่น ผมคว้าแผ่นชีสในกระเป๋าเสื้อออกมาโชว์ให้มันเห็น แหะได้ผมมันเริ่มกระดิกหาง แต่แล้วมันก้อหันหลังให้คล้ายๆ กับสาวๆสบัดก้นเชิดหน้าใส่ แล้วก้อวิ่งออกไปต่อโอ้พระเจ้า บริเวรนั้นที่มันวิ่งไปเป็นที่น้ำท้วมขังลึกประมาณ 20 ซม. กินเนื้อที่กว้างประมาณ 3 งาน ผมมองมันด้วยตาละห้อย เชิดใส่มันแล้วก้อมานั่งเศร้า บ่นรำพึง โอ้เช้าวันนี้ไม่ได้อะไรเลย 4 ชั่วโมง

โดย mr.boy 22 - Friday, 6 October 2006, 08:57AM

ขอเสริมนิดครับ คำว่าดุของบางแก้ว ต้องแยกแยะหน่อยนะครับ ความคิดเห็นส่วนตัวครับ ดุของบางแก้วเป็นการหวงของ หวงที่อยู่ เป็นการป้องกันการเข้ามาบุกรุกหรือแย่งของที่ตนรัก ลักษณะนิสัยแบบนี้จะมีติดตัวอยู่กับบางแก้ว ส่วนใหญ่จะมีอาการเช่นนี้เฉพาะในบ้านหรือในที่ที่เขาอาศัยอยู่ แต่ถ้าออกไปที่อื่นจะไม่ค่อยพบ ยกเว้นในกรณีที่ออกไปกับเจ้าของหรือคนที่มันรักก็จะเห็นเหมือนกัน ส่วนลักษณะที่แสดงอาการอย่างข้างต้นมากจนเกินไป คือเข้าได้เฉพาะคนให้อาหารหรือคนในครอบครัวเพียงไม่กี่คน จำพวกนี้บรีดเดอร์หลายท่านพยายามหลีกเลี่ยง จะไม่ผสม เสน่ห์ของบางแก้วในเรื่องนิสัยที่แตกต่างไปจากพันธุ์อื่น คือรักและหวงแหนเจ้าของและถิ่นที่อยู่ รู้จักใครคือนาย แต่ไม่วุ่นวายกับคนอื่น ปัจจุบัน บรีดเดอร์หลายๆท่านได้พัฒนาในเรื่องจิตประสาทได้ดีขึ้น เข้ากับสังคมได้มาก จนดูเป็นสุนัขฉลาด ขี่เล่น ขี่ประจบ และน่ารักมากยิ่งขึ้น รู้ว่าใครมาแบบมิตร หรือศัตรู ลักษณะนี้จะหาได้อยากในพันธุ์อื่น

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...41   (ต่อไป)