น้อยหน่า ('.' )

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  13  14  15  16  17  18  19  20  21  22  23  24  25  26  27  28  29  30 ...105   (ต่อไป)
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Tuesday, 9 May 2006, 01:24PM
  น้ำมนต์จะเข้าใต้ท้องรถได้ก็โน้น.. รถไต่เขาบุกป่าลุยโคลนที่ยกล้อสูง ๆ นั่นแหละ ฮิฮิฮิ

ตอนที่นีโออายุ 4-6 เดือน ยังประลองความสามารถมุดใต้ท้องรถเป็นเนือง ๆ (นาน ๆ ครั้งทำที) ตอนนั้นยังสามารถมุดเข้าได้ แต่พอเราหรือเจ้านายเห็นจะดุทันทีเค้าก็ไม่เข้าแล้วจ้า แต่ตอนนี้ 2 ขวบกว่าเข้าไปได้แค่หัวจ้า นีโอก็เลยไม่รู้จะเข้าไปทำไมให้หายใจไม่ออก

"รูปที่ถ่ายในความเห็นข้างบนตอนนั้นนีโอทำครั้งแรกตอนอายุ 4 เดือน ถ่ายเก็บไว้พอดี มาครั้งที่2และ3 ไม่ได้ถ่ายเลยไม่มีผลงานมาดูต่างหน้า"

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Tuesday, 9 May 2006, 01:07PM

นี่ไง น้องนีโอ ดูเสียก่อน ฮิฮิฮิ นายหญิงอุตสาห์ไม่เอานีโอมาประกาศให้โลกรู้แล้วนะแต่ก็มีปัญหาโดนใจนายหญิงจนได้ ดูน้า..ว่านีโอก็แสบมันส์หยดติ๋ง ๆ เลย แอบเข้าไปสำรวจใต้ท้องรถตอนอายุ 4 เดือน จับได้คาหนังคาเขา 3 ครั้ง นายหญิงจะดึงหางหมาก็ใช่ที่ เค้าว่าไม่ดีหมามันแว้งกัดได้ (ในบางสถานะการณ์) เราเลยต้องใช้มืออันนุ่มนิ่มจับขาทั้งสองลากเจ้าตัวดีออกมา 555 (ทุกอย่างอย่าทำด้วยอารมณ์โมโห) มันจะสู้ก็อย่ากลัวจ้า เค้าจะอารมณ์เสียเพราะเราไปขัดขวางเค้า มันฮื่อ-แฮ่ก็เอามันสักเปรี้ยง ฮิฮิ (อันนี้เราเขียนเวอร์ไปเองจ้า แล้วแต่บทลงโทษแต่ละบ้าน) เอาแค่ให้เค้ารู้ว่าทำแบบนี้เราไม่ชอบ ไม่ดี ทำแบบนี้จะโดนทำโทษ สัก 3-4 ครั้งก็เลิกไปค่ะ หรือเบี่ยงเบนเล่นกับเค้า หรือหากิจกรรมอย่างอื่นทำเค้าก็จะตามมาเฝ้าเรา หมอบเฝ้าอยู่เงียบ ๆ บางครั้งนานมากจนเหมือนหมาหมอบหลับในก็มี ตลกดี กิจกรรมงานบ้าน เช่น ตัดหญ้า ปลูกกล้วยไม้ กวาดใบไม้ ตัดแต่งกิ่งใบไม้ ฯลฯ สิ่งเหล่านี้ก็ทำให้เค้าหันมาสนใจเราว่าเราทำอะไรเราก็พูดชวนคุยกับเค้าไปด้วย นาน ๆ ไปเราจะเห็นว่าเค้ากับเราคุยกันรู้เรื่อง (ไม่เชื่ออย่างหลบลู่)... เค้าจะลืมใต้ท้องรถไปเลย เลี้ยงบางแก้วแบบอิสระต้องมีทั้งบู๊และบุ๋นมันถึงจะเร้าใจ ฮิฮิฮิ อย่าซีเรียสเค้าทำผิดให้อภัย เรามาแก้ไขหรือป้องกันกันดีกว่า

ส่วนเรื่องรถที่กังวล ลองตรวจเช็คดูก่อน ถ้าอาการไม่ดีก็ส่งศูนย์จ้า สมัยนั้นเจ้านายก็เอารถไปเช็คเรื่อย ๆ เดี๋ยวนี้นีโอไม่เคยสักครั้งที่จะเข้าไปใต้ท้องรถ

แต่ถ้ามีอาณาเขตก็กั้นพท.ให้เค้าหรือกั้นที่จอดรถ หรือจะทำอย่างพี่เพื่อนบางแก้วบอกก็ดีนะ เห็นเพื่อนบ้านท่านอื่นเค้าก็ทำเหมือนกัน แต่บ้านนั้นไม่ได้เลี้ยงบางแก้วหรอกจ้า

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Monday, 8 May 2006, 05:49PM

ขอบคุณป้าชัชที่ชมว่านีโอหล่อ

แหม .. ก้อนะ ไม่ขอปฏิเสธแล้วกัน ฮิฮิฮิ ลูกใคร ๆ ก็ว่าหล่อสวยทั้งน้าน.. แต่ตอนนี้ 2 ขวบครึ่ง ขอบอกว่าหล่อม๊ากมาก ใหญ่(ไม่อ้วน) ล่ำ แมน กว่าในรูปซึ่งอายุ 10 เดือนอีกน้า ใครจะว่านีโอไม่หล่อไม่เป็นไรดอก อย่างที่บอกลูกใคร ๆ ก็ต้องบอกว่าหล่อสวย หลงเสน่ห์ในความเป็นบางแก้วก็รักมันทั้งนั้นแหละจริงมั๊ย ๆ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Friday, 28 April 2006, 08:38AM
  อยากเอานีโอขึ้นไกวเปลบ้างจัง คงน่ารักดีนะ ชายหนุ่มร่างแมนๆต้องมานอนแน่นิ่งให้ไกวเข้าไกวเย็น กัดฟัน

"จะซื้อเปลญวนที่ด้ายหย่อนๆ... จะซื้อเปลญวนที่ด้ายหย่อนๆ... " ถ้าน้ำมนต์อยู่บนเปลญวนที่ด้ายหย่อนๆ จริงๆละก้อ มันไม่ใช่แค่หย่อนนะจะบอกให้ แต่มันหนัก(หน่วง)เพราะน้ำหนักน้องน้ำมนต์จนด้ายแทบขาดเลยแหละ ฮิฮิฮิ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Friday, 28 April 2006, 08:23AM
  "ผมว่าคนที่เลี้ยงหมาสิ่งที่ควรมีคือ อารมณ์ขัน เพราะถ้าขาดสิ่งนี้ไป เศร้าแน่ๆ ทั้งคนทั้งหมาครับ ยึดหลักขันติไว้ (ระวังอย่าให้ขันแตกนะขอร้อง) และไม่เจ้าระเบียบจนเกินไปนัก ส่วนเรื่องกัดแทะของผมแก้ด้วยพาเขาไปเดิน วิ่ง นอกบ้านแต่ต้องอยู่ในสายจูงนะ แบบว่าให้หอบแฮ่กๆ ทั้งคนทั้งหมา เสร็จกลับบ้านก็ให้แทะแท่งกระดูกเทียม ก็ลดปัญหาการแทะไปพอสมควร เพราะบางแก้วนี่เป็นหมานักกิจกรรมครับ"
--------------------------------------------------------------------

ดีใจที่ได้เจอและอ่านสิ่งเหล่านี้อีก ทำให้นึกถึงวันเก่า ๆ วันที่เจอกับตัวเองจากการเลี้ยงเจ้าหมานีโอ

ไม่ทราบว่าหมาของคุณ Sakarin อายุเท่าไหร่แล้วค่ะ

เข้ามาร่วมสร้างอารมณ์ขัน สรรหาสาระมาฝากอีกนะ กัดฟัน

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  13  14  15  16  17  18  19  20  21  22  23  24  25  26  27  28  29  30 ...105   (ต่อไป)