เพื่อน .

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  21  22  23  24  25  26  27  28  29  30  31  32  33  34  35  36  37  38 ...239   (ต่อไป)
โดย เพื่อน . - Wednesday, 14 February 2007, 11:36PM

เหรอ....จิงป่าว เอาไปใช้ประโยชน์อารา....ย ที่อยากจะเขียนก็เพื่อให้ คนเขารู้ว่า คนชื่อ เพื่อนบางแก้ว นี้ ก็พอมีความรู้ มีศักยภาพพอที่จะสอนน้องๆและเพื่อนๆได้ ไม่ได้มั่วซั่ว....จนไม่รู้จักตัวเองขนาดนั้น

การเขียนครั้งนี้จะเขียนให้จบ จนถึงเรื่องการวางบรีด เพื่อให้ผู้ที่อยากรู้ ผู้ที่อยากบรีด จะได้มีการวางแผนการบรีด ให้สมใจอยาก ตัวหนังสือทุกตัวที่เขียน ผมเขียนมาจากสมอง และประสบการณ์ และการจดบันทึกมาเป็นเวลา 4 ปี

ฉะนั้นใครว่าผมมั่ว ใครว่าผมไม่มีความรู้ ก็ลองดูที่ผลงาน ก็แล้วกัน หุหุ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 14 February 2007, 10:59PM

ต้องขอบคุณ คุณซันไม ที่คอยส่งน้ำแข็งน้ำหวาน แต่ตอนนี้ขอเป็นยาลม ยาอม ยาหม่อง จะดีมากเลยครับ สมองมันไม่ค่อยจะแล่น จะขยายความ ขี้เท่อ ของผมสักหน่อย มันคิดอะไรไม่ค่อยออก ต้องคอยมานั่งเรียบเรียงคำพูดใหม่อยู่เรื่อย เสียเวลาจริงๆ หุหุ

นานๆ จะเขียนอะไรที่มันมีสาระก็อย่างนี้แหละครับ เพื่อนๆอ่านแล้วไม่เข้าใจก็กรุณาถาม นะครับ ไม่งั้นความตั้งใจของผมมันจะเสียเปล่า ครับ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 14 February 2007, 10:53PM

จะขออธิบายในแถวบนก่อนครับ เป็นเรื่องของลักษณะของขาหน้า

รูปที่ 1 ด้านบน เป็นลักษณะ ของขาหน้าที่ถูกต้อง ขาทั้งสองข้าง ขนานกับลำตัวลงมาเป็นเส้นตรง ขนานกันทั้ง ขาซ้ายและขาขวา ปลายเท้า ทั้งซ้ายขวา ชี้ออกมาทางด้านหน้า ขนานกัน ไม่บิดเบี้ยว ไปทางซ้ายหรือขวา ช่วงของอก กว้างพอดี

รูปที่ 2 ด้านบน เป็นลักษณะที่พอใช้ได้ ขาทั้งสองข้าง ขนานกับลำตัวลงมาเป็นเส้นตรง ขนานกันทั้ง ขาซ้ายและขาขวา ปลายเท้า ทั้งซ้ายขวา ชี้ออกมาทางด้านหน้า ขนานกัน ไม่บิดเบี้ยว ไปทางซ้ายหรือขวา แต่ช่วงของอก แคบเกินไป

รูปที่ 3 ด้านบน เป็นลักษณะที่ไม่ดี คือลักษณะ ของอกที่กว้าง ศอกเปิดออก ลำขาทั้งสองข้าง หุบเข้าหากัน ไม่ขนานกับลำตัว

รูปที่ 4 เป็นลักษณะที่ไม่ดี คือลักษณะของ อกที่แคบ ขาทั้งสองข้าง อยู่ชิดกันเกินไป ลำขาทั้งสองข้างบิด ปลายเท้าทั้งสองข้างเปิดออก ในกรณีนี้ อาจจะบิดและเปิดออก ข้างใดข้างหนึ่ง ก็ถือว่า เป็นลักษณะที่ไม่ดี ครับ

หมายเหตุ ในลักษณะที่ 4 นี้ จะพบเห็นได้บ่อยๆ แม้แต่ในสุนัขบางแก้วที่ประกวดกันอยู่ในสนาม ในกรณีนี้ อาจเกิดได้จาก พันธุ์กรรม และการเลี้ยงดูที่ผิดวิธีครับ การเลี้ยงบนที่ลื่น การเลี้ยงแบบให้ออกกำลังกายก่อนวัยอันควร การเลี้ยงแบบปล่อยห้สุนัขเล็กเล่นกับสุนัขตัวโตๆ แล้วโดนสุนัขตัวที่ใหญ่กว่าวิ่งชน

โดย เพื่อน . - Wednesday, 14 February 2007, 10:32PM

ต่อไปก็จะอธิบายเรื่องลักษณะ ของขาหน้าและขาหลัง

โดย เพื่อน . - Wednesday, 14 February 2007, 10:24PM

หุหุ ต้องหารูปก่อนนะครับ เพราะ รูปเก่าๆ ของสุนัขที่บ้านผม เมื่อก่อนไม่ค่อยได้ถ่ายครับจะไปเอาสุนัขของคนอื่นก็อาจโดนด่า ได้ง่ายๆครับ

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  21  22  23  24  25  26  27  28  29  30  31  32  33  34  35  36  37  38 ...239   (ต่อไป)