เพื่อน .

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  212  213  214  215  216  217  218  219  220  221  222  223  224  225  226  227  228  229 ...239   (ต่อไป)
โดย เพื่อน . - Friday, 4 February 2005, 10:47AM

ตอบคุณประมุข ผมว่า ของคุณ น่าจะมาจากสายเลือดของเขาครับ แต่ถ้าเราฝึกเขาดีๆ รู้จักวิธีการเลี้ยง เข้าใจนิสัยเขา รู้จักวิธีการควบคุมเขา รู้จักวิธีการป้องกัน เขาจะเป็นสุนัขใช้งานได้ดีเยี่ยม เฝ้าระวังทรัพย์สินคุณได้ดีที่สุด แล้วคุณจะรักเขา

ถ้าคุณเลี้ยงอย่างถูกวิธีและเข้าใจนิสัยของบางแก้ว เลี้ยงเขาในกรงเถอะครับ แต่ต้องปล่อยเขาเป็นเวลา เข้าใจเขาว่าเขาต้องการอะไร ถ้าเขาอยากออกจากกรงเพื่อมาทำธุระส่วนตัวก็ปล่อยเขาออกมา บางทีเขาร้องเพื่ออยากให้คุณไปเล่นด้วยเมื่อยามเขาอยู่ในกรงเราก็ไปเล่นซักหน่อย บางทีเขาร้องทักทาย บางทีก็หิว บางทีก็เรียกร้องความสนใจ สิ่งเหล่านี้คุณต้องศึกษาด้วยตัวเองแล้วคุณจะเข้าใจ เมื่อคุณเข้าใจเขา เขาเข้าใจคุณ แล้วคุณจะรู้ว่า บางแก้ว เราน่ารักแค่ไหน

สอนเขาให้รู้เวลา สอนเขาให้เหมือนว่าเขาคือลูกหรือหลานเรา อดทนและพยายามหน่อย แล้วคุณจะพบว่าเขารักคุณมากแค่ไหน อยากดูวิธีเลี้ยงมาที่บ้านผมครับ แนะนำได้ ครับ

เกือบลืม เกี่ยวสุนัขเกลียดเด็ก แสดงว่าเขาต้องมีความฝังใจเกี่ยวกับเรื่องนี้แน่ๆ เด็กๆต้องเคยไปแกล้งเขา แหย่เขา เป็นเรื่องที่ยากมากในการแก้ไข แต่เราต้องเฝ้าระวัง อย่าให้เด็กๆมาแกล้งเขาอีก พยายามหาของที่เขาชอบแล้วลองให้เด็กๆส่งให้เขาทาน แต่ถ้าเด็กคนไหนที่เขาเกลียดละก็ อย่าได้ลองเด็ดขาด ขอให้เริ่มกับคนใหม่ๆเท่านั้น แต่สุนัขที่เคยกัดคนแล้วต้องระวังเป็นพิเศษเลยครับ เพราะเขาจะทำเป็นนิสัย ต้องคอยเฝ้าระวังอย่างดี แต่เราเริ่มต้นใหม่ได้ครับ

โดย เพื่อน . - Friday, 4 February 2005, 10:20AM

อบรมสั่งสอนเขา สิ่งที่เขาทำไม่ดีต้องลงโทษ ทำดีต้องชมเชย พาเขาออกสังคมนอกบ้านบ่อยๆ ให้เขาเจอคนแปลกหน้าบ่อยๆ ให้ความรักเขา ต้องคอยสังเกตุพฤติกรรมของเขาหากทำสิ่งไม่ดีต้องคอยอบรม สิ่งที่ดีที่สุดผมว่าควรเลี้ยงเขาในกรง ควบคุมง่าย สั่งสอนง่าย ดูแลง่าย ลองดูเถอะครับ แต่เราต้องปล่อยเขาเป็นเวลา ช่วงเล็กๆปล่อยเขาบ่อยๆหน่อย โตขึ้นมาอีกหน่อยก็ 3 เวลา หัดให้เขาขับถ่ายให้เป็นเวลา เวลาที่มีผู้แปลกหน้ามาบ้านก็เก็บสุนัขใส่กรง หรือคอยดูพฤติกรรมถ้าเห็นท่าไม่ดีก็เก็บ แค่นี้ก็พอแล้วครับ

โดย เพื่อน . - Friday, 4 February 2005, 10:07AM
  ใช้ขนาด 90 ซม X 1000 ซม หรือ ขนาด 1000 X1200 ซม ก็ได้ครับ ตามกำลังทรัพย์ ถ้าเป็นผมในช่วงที่สุนัขยังเล็กๆ ผมจะใช้กรงพับ แบบมีถาดในตัว แล้วหาที่วางให้เหมาะๆก่อน ใช้พัดลมเป่าให้ แถมจุดยากันยุงให้หน่อย เพราะยุงจะชุมในช่วงหัวค่ำแล้วจะหายตัวไปครับ หรือไปใช้ต้นไม้ชนิดหนึ่งซึ่งมีคุณสมบัติกันยุงมาวางให้เขาซัก 2 ต้นก็ได้ ผมแนะนำแบบประหยัดครับ

โดย เพื่อน . - Thursday, 3 February 2005, 01:11PM
  หน้าตามันเจ้าเล่ห์มากครับ ผมว่าการอบรมสั่งสอน ทำโทษเขาเมื่อยามเขาทำผิด ให้ความรักเขา แค่นี้ก็น่าจะเพียงพอที่จะนำพาเขาไปตลอดรอดฝั่งครับ 

โดย เพื่อน . - Thursday, 3 February 2005, 12:25PM

อ่านกระทู้แล้ว อยากแก้ตัวแทนสุนัขบางแก้วจังเลย แต่ภาพของสุนัขบางแก้วในอดีต มันยากที่จะแก้ไข แต่ผมก็อยากที่จะให้ลองพิจรณาดูว่า บางแก้วที่ดุๆ คุณได้มาอย่างไร คุณเลี้ยงอย่างไร อย่าบอกแต่เพียงว่าบางแก้วดุมากเลยครับ เอาแค่แหล่งที่คุณได้สุนัขมาเป็นอย่างไร แค่นี้ก็เกินคำบรรยายแล้วครับ

ผมเองก็เป็นผู้ผสมพันธุ์บางแก้ว อ่านแล้วอยากตอบหลายๆอย่างแต่ไม่อาจทำได้ แต่ผมรู้แต่เพียงว่า สุนัขของผมไม่ได้ก้าวร้าว ไม่เป็นอาการทางประสาท อยากให้เพื่อนๆเรามาศึกษา มาดูแนวทางในการผสมพันธุ์ มาดูวิธีการเลี้ยง

แต่บางแก้ว ก็คือ บางแก้ว จะให้มีลักษณะนิสัยที่อ่อนโยน รับแขกทุกคนที่มาบ้าน คงไม่ได้แน่ๆ(แต่ก็มีบางตัวที่เป็นอย่างนั้น) ถ้าต้องการอย่างนั้น ขอให้ผู้เลี้ยงโปรดเลือกสุนัขพันธุ์อื่นๆ เช่น โกลเด็น ฯลฯ

บางแก้วเป็นสมบัติเฉพาะบุคคล หรือกลุ่มคนเท่านั้น แต่ที่ว่ากัดเจ้าของละก็ต้องมีสาเหตุครับ เช่น เขากำลังกัดกันแล้วเราเข้าไปแยกละก็มีโอกาสโดนลูกหลง 

แต่ถ้าบางแก้วเป็นโรคประสาท กัดทุกคนไม่เลือกละก็ต้องดูกันถึงแหล่งที่คุณได้ลูกสุนัขมา ผู้ผสมพันธุ์ และที่คัญคือผู้เลี้ยงครับ

ขอยืนยันว่าบางแก้วเรา เป็นสุนัขที่เลี้ยงใช้งานและเป็นเพื่อนครับ

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  212  213  214  215  216  217  218  219  220  221  222  223  224  225  226  227  228  229 ...239   (ต่อไป)