เพื่อน .

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  11  12  13  14  15  16  17  18  19  20  21  22  23  24  25  26  27  28 ...239   (ต่อไป)
โดย เพื่อน . - Monday, 19 February 2007, 10:35PM

ก็ขอมอบให้ พี่วิเชียร จัดการตามที่เห็นสมควรเลยครับ เพราะผมเองต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมนิดหน่อยเพื่อให้สอดคล้องกับเนื้อเรื่องที่ผมจะเขียนครับ

ขอให้พี่วิเชียรจัดแบ่งออกได้เลยครับ สามารถที่จะตัด ออกเป็นตอนๆ เพื่อให้ผู้ที่ต้องการจะเข้ามาอ่านจะได้ไม่ต้องรอจนเหงือกแห้งครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 19 February 2007, 06:58PM

ที่จุด A คือส่วนที่เป็น มุม...อก

ที่จุด B คือ ส่วนที่เป็นหัวไหล่(สะบัก)

ที่จุด C คือ ข้อต่อขาด้านล่าง

ขอให้ลองสังเกตุ ที่แนวของจุดไข่ปลา

- ในรูป 1 ซ้ายมือ เป็นลักษณะของ..มุมอก..ที่จุด (A) มีลักษณะกว้างมากเกินไป(เกินกว่า 90 องศา ไปมาก) 

- ทำให้...อก มีลักษณะที่ชัน ทำให้แนวของหัวไหล่ ถอยไปข้างหลังมาก (ให้ดูที่จุด B และ C แนวของกระดูกจะเยื้องกันโดยดูที่แนวเส้นประ)

- เมื่อสุนัขเคลื่อนไหว เปิดขาหน้าขึ้นไป จะทำได้น้อย เนื่องจากกระดูกในช่วงของหัวไหล่(จุดB) จะเกิดการ..ชนกัน..ของมุมกระดูก ทั้งสองข้าง

ในรูป 2 ขวามือ เป็นลักษณะมุมอกที่ดี ดูที่จุด A ลักษณะของมุมอก เท่ากับ 90 องศา หรือใกล้เคียง ทำให้แนวของหัวไหล่(จุด B และ จุด C อยู่ในแนวเดียวกัน) การเปิดขาหน้า จะทำได้สูงพอดี และแนวของกระดูกช่วงของหัวไหล่ ก็จะไม่ชนกัน

หมายเหตุ...หากมุมของอกหน้า แหลม มากเกินไป แนวของกระดูกหัวไหล่จะต่ำ จะทำให้สุนัขเปิดขาได้สูงมาก ซึ่งถ้าสุนัขเปิดขาสูงมากเกินไป ก็จะเป็นการวิ่งหรือเดินที่ผิดปรกติ ผิดมาตรฐานพันธุ์ได้...ในข้อนี้ ไม่มีรูปประกอบ

สุนัขที่มีโครงสร้างที่ดี จะต้องมีลักษณะกล้ามเนื้อที่ดีด้วยครับ ถึงจะถือว่า เป็นสุนัขที่สวย ครับ จะขาดสิ่งใดสิ่งหนึ่งไม่ได้

ที่เขียนมาทั้งหมดนี้เป็นเรื่องของ สุนัขพันธุ์บางแก้ว และสุนัขในกลุ่มของสปิท อย่าได้นำเอาสุนัขพันธุ์อื่นๆ ที่มีมาตรฐานพันธุ์เป็นลักษณะพิเศษ มาเปรียบเทียบนะครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 19 February 2007, 06:20PM

เราลองมาดูภาพวาดตำแหน่งของกระดูก เมื่อเอามาเปรียบเทียบกับโครงกระดูกของสุนัข

โดย เพื่อน . - Monday, 19 February 2007, 04:57PM

น้อม คาราวะ ท่านพี่ จิตติ ท่านก็ถ่อมตัวอยู่เรื่อย มาช่วยกันแนะนำน้องๆหน่อยนะครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 19 February 2007, 02:43PM

ต้องขอบคุณ ด.ช. มานะ ที่คอยช่วยเหลือ จัดหารูป และบอกถึงแหล่งข้อมูล ที่เอามาใช้เป็นวัตถุดิบ ในการเขียนครับ

สำหรับผู้ที่เก่งภาษาอังกฤษ ก็ลองอ่านดูเรื่องของ มูฟเมนต์ จะจะให้ผมแปลให้ก็ต้องรอสักนิดนะครับ

ขอบครับ

เพื่อนบางแก้ว

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  11  12  13  14  15  16  17  18  19  20  21  22  23  24  25  26  27  28 ...239   (ต่อไป)