เพื่อน .

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18  19  20  21  22  23  24  25 ...239   (ต่อไป)
โดย เพื่อน . - Thursday, 22 February 2007, 10:44PM

หุหุ ถูกต้องแล้วครับ เป็นสุนัข ของ อินเตอร์บางแก้ว ของคุณ พงษ์รัก จ้า.........

โดย เพื่อน . - Thursday, 22 February 2007, 10:11PM

ถึงเวลาที่ เพื่อนๆ น้องๆ ต้องตั้งคำถามแล้วครับ ว่ามีข้อสงสัย ในเรื่องของโครงสร้างที่จุดไหน? บ้างครับ

โดย เพื่อน . - Thursday, 22 February 2007, 09:43PM

มาดูรูป Side view

เขาต้องการแสดงให้เห็นถึงลักษณะของเส้นหลังที่ตรง ไม่โค้งงอ ไม่เป็นแอ่งกระทะ มีความลาดชันของเส้นหลังจากหัวไหล่ถึงหางพอประมาณ สิ่งที่อยากให้สังเกตุและจดจำให้ดี ก็คือเรื่อง ตำแหน่งของหาง เมื่อเราดูจากรูปเราจะเห็นได้ชัดเจน ตำแหน่งของหางที่ดีนั้น จะอยู่ในตำแหน่งที่สุดเส้นหลังพอดี เส้นหลังจะไม่มีการ หักงอ ก่อนที่จะถึงตำแหน่งของหาง

การหักงอของเส้นหลังก่อนที่จะถึงหาง ซึ่งผู้ที่เลี้ยงสุนัขจะเรียกว่า กรุ๊ปท้าย เมื่อกรุ๊ปท้ายมีการหักงอลง มันจะไปสัมพันกับเรื่องของหาง

สุนัขบางแกวเราเป็นสุนัขที่หางมีลักษณะโค้ง เมื่อกรุปท้ายของสุนัขต่ำมาก มันก็จะทำให้ หางของสุนัขบางแก้วเราเงยขึ้นมาก ซึ่งหลายๆท่านชอบ บอกว่า หางของสุนัขบางแก้วเราต้องชี้ขึ้นข้างบน นั่นเป็นลักษณะที่ ผิด เพราะเมื่อหางของบางแก้วเราตั้งมากขึ้นเท่าไหร่ แสดงว่า สุนัขตัวนั้นมีกรุ๊ปท้าย ต่ำมาก

ยกตัวอย่างให้เห็นอย่างชัดเจนเลยก็ได้ ให้ดู วันใหม่ อย่าบอกว่าไม่รู้จักนะครับ หางของเขาจะโค้ง แต่ก็มีลักษณะที่เงยมาก จนบางท่านเข้าใจว่า เป็นหางตั้ง นั่นเป็นเพราะ เขามีกรุ๊ปท้ายมาก มีการหักของเส้นหลังก่อนถึงหางมาก

เมื่อก่อนนี้ที่มองไม่เห็นก็เพราะได้รับการ กรูมมิ่งที่ดี แต่วันนี้ไม่ได้รับการกรูมมิ่งแล้ว รูปโฉมที่แท้จริงก็ปรากฏให้เห็น ทุกอย่างเรื่องของสรีระมันมีความสัมพันธุ์กัน ฉะนั้นมันเป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ถ้าต้องการสุนัขบางแก้ว เส้นหลังดีๆ หางตั้งๆ ถ้าจะทำได้ก็คือต้องแก้มาตรฐานพันธุ์ จากบางแก้วมี ลักษณะหางโค้ง มาเป็นบางแก้วมีลักษณะหางตรง ชี้เทวดา ที่อยู่บนฟ้า 

(Edited by Pingpong (-_-)/ - พฤหัสบดี, 22 กุมภาพันธ์ 2007, 09:43PM)

โดย เพื่อน . - Thursday, 22 February 2007, 09:32PM

ขออธิบายเรื่องของมุมหน้า และมุมหลัง ต่ออีกหน่อย เพื่อความเข้าใจที่ชัดเจน เดี๋ยวเพื่อนๆหรือน้องๆ จะเข้าผิดเรื่องการดูมุมของขาหลัง และมุมหน้า

ดูรูปจากกระทู้ บน นะครับ

มุมขาหลัง นั่นคือ ตรงจุด B ครับ ตำแหน่งนั้นเขาเรียกว่ามุมขาหลัง

มีเพื่อนๆหรือน้องๆหลายท่านเข้าใจผิด คิดว่าการที่สุนัข มีขาหลังที่ยาว ออกจาลำตัวไปมากๆ แล้วเขาจะเรียกว่าสุนัขมีมุมขาหลัง นั่นเป็นการเข้าใจที่ผิด

การที่สุนัขมีขาหลังที่ยาวออกจากลำตัวมากๆ ทำให้มุมที่จุด B มีมากเกินกว่า 90 องศา เขาถึงเรียกว่าสุนัขตัวนั้นมีมุมมากครับ และมุมจะมากหรือน้อยนั้นก็ต้องสัมพันธุ์กับ กระดูกข้อขาล่างด้วย ว่ากระดูกข้อขาล่าง สั้นหรือยาว

หวังว่าคงจะกระจ่างในเรื่องของมุมขาหลังนะครับ เพราะมี เพื่อนๆ น้องๆ หลายท่าน โทรมาถามในเรื่องนี้ ฉะนั้นเรื่องมุม ขาหลังนั้น เขาให้ดูที่จุด B นะครับ

ฉะนั้นในเรื่องของสุนัข มีมุมขาหลังหรือไม่นั้น ต้องดูที่จุด B ขอเน้นครับ

ในเรื่องของมุมอกหน้าก็เช่นกัน ให้ดูที่จุด A ครับ ไม่ใช่การที่สุนัขยืนตัวตรงๆแล้วบอกว่า มุมหน้าดีมาก นั่นก็เป็นการเข้าใจผิด เข้าป่าเข้าดงกันใหญ่แล้วครับ มุมอกหน้าเขาให้ดูที่ จุด A

มุมที่จุด A และ B นั้นต้อง เป็น 90 องศา หรือใกล้เคียง ถึงจะเรียกว่า มีมุหน้าและมุมหลังที่ดีครับ 

รูปด้านล่างเป็นเรื่องของมุมขาหลังครับ ว่ามุมมาก หรือน้อยเป็นอย่างไร

โดย เพื่อน . - Thursday, 22 February 2007, 09:10PM

หุหุ ต้องขออภัยที่ล่าช้าไปหน่อย

พี่วิเชียรครับ ขอความกรุณาช่วยแก้ไขรูปที่ http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2485

ในกระทู้ที่ 14 โดยใช้รูปในกระทู้นี้ไปแทนที่ครับ เพราะผมได้แสดงตำแหน่งของมุมผิดไป

เดี๋ยวผมจะได้อธิบายต่อไปครับ

หน้า: (หน้าก่อน)  1 ...  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18  19  20  21  22  23  24  25 ...239   (ต่อไป)