เพื่อน .

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...239   (ต่อไป)
โดย เพื่อน . - Tuesday, 27 February 2007, 08:25PM

มีข้อบกพร่องทั้งคู่แหละครับ ก็ต้องดูว่าตัวไหนจะบกพร่องน้อยกว่ากัน

โดย เพื่อน . - Tuesday, 27 February 2007, 09:07AM

มาดูเรื่องการเคลื่อนไหวกันดูเล่นๆ ดีกว่าครับ

ถ้าเราสังเกตุ ภาพนี้ จะเห็นว่า ลูกสุนัขตัวนี้ ในจังหวะที่วิ่ง ขาหลังของเขาจะสอดเกย ขาหน้า นั่นเป็นเพราะสุนัขตัวนี้ สั้นเกินไป และมีช่วงของขาหลังที่ยาวมาก ซึ่งจะทำให้การวิ่งที่เอียงของลำตัวได้ แต่สุนัขตัวนี้ ยังเป็นลูกสุนัขอยู่ และโครงสร้างของเขาจะต้องเปลี่ยนแปลงไปอีก เราก็ต้องคอยติดตามดูกันต่อไป เมื่อสุนัขตัวนี้โตขึ้น

แต่ ขอให้ดู ที่จังหวะของการเปิดขาหน้า และขาหลัง ขาหน้าเปิดยาวออกไป และขาหลังเปิดยาวออกไปสุดๆ อย่างนี้ถือว่าเป็นท่าวิ่งที่ดี

โดย เพื่อน . - Tuesday, 27 February 2007, 08:41AM

เรื่องการเคลื่อนไหว ผมก็ได้เล่าให้ฟังไปแล้ว ครับ

ส่วนเรื่องของฟัน ฟันเม็ดมะยม ก็คือ ฟัน ก่อนจะถึงฟันกราม ครับ เดี๋ยวจะหารูปมาประกอบครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 26 February 2007, 11:04PM

เรียนพี่วิเชียรครับ

เรื่องข้อบกพร่อง และข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก(ข้อบกพร่องร้ายแรง) มันมีความหมายอยู่ในตัวเองแล้วครับ

เรื่องข้อบกพร่อง นั้น เขาก็บอกไว้ชัดเจนอยู่แล้วครับ ว่าเป็นข้อบกพร่อง แต่เขาไม่ได้บอกว่าต้องคัดออก

ข้อบกพร่องทีต้องคัดออก นั้น เขาก็บอกไว้ชัดเจนอยู่แล้วครับ ว่าเป็นข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก

เพียงแต่วันนี้ เราไม่ได้ยึดมาตรฐานพันธุ์เป็นหลัก ในการดูสุนัขบางแก้ว เอาความชอบส่วนตัวมาเป็นเกณฑ์ตัดสิน ว่าชอบหรือไม่

ข้อบกพร่อง หากสุนัขบางแก้วตัวหนึ่ง มีข้อบกพร่อง สิบจุด ในตัวเดียวกัน ก็ไม่ได้หมายความว่า สุนัขตัวนั้น ผิดมาตรฐานพันธุ์จนต้องห้ามลงประกวด หรือต้องคัดออก

เพียงแต่ว่าถ้าเอาสุนัข(มีข้อบกพร่องหลายจุด)ตัวนั้นไปประกวดก็จะมีโอกาสที่จะชนะมีน้อยมากๆหรือไม่มีเลย หรือว่าถ้าเราจะเอาไปผสมพันธุ์เป็นพ่อพันธุ์ หรือแม่พันธุ์ ก็จะพัฒนาสุนัขตัวนั้นได้ยาก ก็อยู่ที่ผู้บรีดสุนัขจะคิดเอาเองว่า สมควรที่จะเอามาทำพันธุ์หรือไม่ เขาไม่ได้ห้ามครับ

ข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก นั่นหมายความว่า ต่อให้มีข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก เพียงจุดเดียว เขาก็ไม่ให้ลงประกวด เขาก็ไม่ผ่าการคัดพันธุ์แล้วครับ

ฉะนั้น ขอให้ทำความเข้าใจให้ชัดเจน

วันนี้ ท่าน... ตีความหมายรวมกันระหว่าง ข้อบกพร่อง และข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก มาเป็นหนึ่งเดียว คือ ไม่ว่าสุนัขตัวนั้นจะมีข้อบกพร่อง หรือข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก สุนัขตัวนั้น คือ สุนัขที่ใช้ไม่ได้ นั่นคือ การตีความหมายผิดจากเจตนา ของมาตรฐานพันธุ์ครับ 

ผมอยากตั้งคำถามสักข้อ สองข้อ ไว้ให้คิดกันดู

...มีสุนัขบางแก้วลงประกวด 2 ตัว ตัวหนึ่งมีข้อบกพร่อง 5 จุด กับอีกตัวหนึ่งมีข้อบกพร่องร้ายแรง 1 จุด จะตัดสินหมาสองตัวนี้อย่างไร?

...มีสุนัขบางแก้วลงประกวด 2 ตัว ตัวหนึ่งเป็นหมาที่สัดส่วนสวยงามเนียบเฉียบขาด การเคลื่อนไหวดี แต่มีข้อบกพร่องอยู่ 1 จุด กับอีกตัวหนึ่ง ไม่มีข้อบกพร่องเลย เป็นสุนัขที่ไม่ได้สัดส่วน การเคลื่อนไหวก็ไม่ดี จะตัดสินหมาสองตัวนี้อย่างไร? 

ไว้ลองคิดกันเล่นๆ ครับ อย่าถือเป็นเรื่องซีเรียส 

โดย เพื่อน . - Monday, 26 February 2007, 06:42PM

คราย เอารูป ของหม่อมป้า ป๊อกกี้ มาลงนะ เธอมีอายุ 10 ปีแล้วครับ เป็นบางแก้วปลอมๆตัวแรกที่แฟนซื้อมาให้ เลี้ยงคู่กันมากับเจ้าโชกุน 1 เธอรวมด้อยทุกประเภทครับ ฟันก็ไม่มี หูก็ไม่ตั้ง หางก็ม้วน ตาก็โต เล็บก็ยาวไม่ยอมให้ตัด ถ้าตัดเล็บเธอจะงอน ไม่เข้ามาเล่นด้วยเลย 2-3 วันครับ

แต่ก็รักเธอที่ซู๊ด....เลย

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...239   (ต่อไป)