เพื่อน .

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...239   (ต่อไป)
โดย เพื่อน . - Saturday, 3 March 2007, 01:28PM

เห็นด้วยครับ เรื่องของน้ำในนักกีฬา แต่ปีนี้ผมขอพักผ่อนเพราะหมดตังค์ครับ และถ้าผมก็จะประกวด ก็จะลงเฉพาะ กรรมการต่างชาติเท่านั้น ป็นความตั้งใจของผมครับ

สำหรับ เจ้า บี-วัน ผมเห็นด้วย ว่าเป็นสุนัขที่สวยมาก เพราะผมพูดกับเพื่อนๆทุกคน รวมถึงพี่จิตติ ว่าเป็นสุนัขที่มีโครงสร้างที่สวย มูฟเมนต์ดี และสามารถจะชนะแชมป์ได้อย่างสบายมาก ซึ่ง พี่จิตติ เขาทราบดีว่าจะทำอย่างไร เพื่อให้เจ้า บี-วัน ชนะได้อย่างไม่มีข้อโต้แย้ง

โดย เพื่อน . - Saturday, 3 March 2007, 10:48AM

หุหุ อย่ากังวลครับ เราจงคิดว่าเราเล่นเพื่อสนุก ประกวดเพื่อความบันเทิง หาเพื่อนคุย ผมประกวดมาหลายปี เราเล่นอยู่กับสนามที่เป็นกลาง ประกวดกับกรรมการชาวต่างประเทศ แพ้ก็นอนหลับสบาย ชนะก็ภูมิใจ เป้าหมายของการประกวดไม่ใช่ว่า ต้องการที่จะชนะสุนัขพันธุ์บางแก้ว ผมต้องการที่จะชนะกรุ๊ปครับ

ประกวดเพื่อสร้างสรรค์ ประกวดเพื่อหาเพื่อน ประกวดเพื่อพักผ่อนหย่อนใจ สนามไหนไม่สบายใจเราก็ไม่ไป สนามไหนเราเห็นว่าดีเราก็ไป คิดเพียงเท่านี้เราก็เป็นสุขครับ

ตังค์ก็ตังค์เรา เสียเงินไปประกวดแล้วไม่มีความสุขเราก็ไม่ไป เสียเงินแล้วมีความสุขเราก็เสียไปเถอะครับ

หุหุ หากเราไม่ประกวด เราก็เหมือนไม่มีการสอบไล่ เราไม่รู้ว่าเราพัฒนาสุนัขไปถึงไหน ดูหมาของเราเอง เราก็ว่าหมาเราสวย เพราะเรารักเขามากเกินกว่าจะมองว่าเขาไม่สวยครับ

โดย เพื่อน . - Saturday, 3 March 2007, 01:12AM
  เอกลักษณ์ ตอบไปแล้วครับ ลองย้อนไปอ่านดูอีกครั้งครับ นั่นแหละคือ เอกลักษณ์ของบางแก้ว ที่สำคัญ และบางแก้ว ทุกตัวควรจะมี

โดย เพื่อน . - Friday, 2 March 2007, 01:13PM

เมื่อเราคัดเลือกได้สุนัขที่สวยมาแล้ว เราก็ต้องเช็คว่า สุนัขของเราสวยพอที่จะสู้กับสุนัขของคนอื่นได้หรือไม่ ? สวยพอที่จะเป็น หนุ่มหล่อ สาวงาม ได้ไหม ? เราก็ต้องเอาสุนัขมาลงประกวด ถ้าสุนัขเราได้รับชัยชนะบ่อยๆ จากกรรมการหลายๆ หลายๆประเทศ เราก็ถือว่า สุนัขของเราเป็นสุนัขที่สวย เป็นที่ยอมรับของคนทั่วไป

ลองมาเปรียบความสวยของสาวๆกัน เพื่อเป็นแนวทางในการดสุนัข   

- อั้ม เปรียบเทียบกับ พอลล่า ก็สวยทั้งคู่แหละครับ แต่เมื่อประกวดกัน นั่นก็คือการแข่งขัน ต้องมีแพ้มีชนะ นั่นอยู่ที่กรรมการครับ

- หนูหิ่น มาประกวดกับ อั้ม อย่างนี้ไม่ต้องถามนะครับว่าใครจะชนะ มันแน่นอนอยู่แล้วว่า อั้มต้องชนะแน่นอน นั่นคือ ถ้าเราจะเอาสุนัขมาประกวด เราต้องเลือกให้ดี ให้สวยที่สุดเท่าที่เราจะหามาได้ แต่ถ้าดีที่สุดของเรา มีแค่หนูหิ่น เราก็ต้องรู้ว้าเราต้องแพ้แน่ๆ 

เราต้องศึกษาดูก่อนนะครับ ว่าการดูสุนัขเพื่อประกวดนั้นต้องดูอย่างไร

สุนัขสวย อย่างไรที่จะเรียกว่า เดินสวย วิ่งสวย อย่างไรที่จะเรียกว่า นิสัยดี เมื่อดูเป็นแล้ว เราก็ต้อง ตัดสินใจดูว่าเราสวยพอที่จะลงแข่งขันหรือไม่

โดย เพื่อน . - Friday, 2 March 2007, 01:08PM

หลักการเลือกสุนัข เพื่อประกวด

1.จิตประสาทต้องดี

2.โครงสร้างต้องสวย

3.การเคลื่อนไหวต้องดี

4.มีเอกลักษณ์ที่ครบ และชัดเจน

5.ขนต้องดี และสีสรรชัดเจน

6.หน้าตา ต้องมีเสน่ห์

ถ้าเปรียบเทียบเป็นการเลือก ผู้หญิงที่สวย พร้อมที่จะประกวดเป็นสาวงาม ก็คือ

1. จิตประสาท ก็คือ ต้องเป็นผู้หญิงที่มีนิสัยที่เรียบร้อย น่ารัก อ่อนหวาน ช่างประจบเอาใจ

2.โครงสร้างสวย ก็คือ ต้องเป็นผู้หญิงที่หุ่นดี 34-23-34 สูงสัก 170 ซ.ม.

3.การเคลื่อนไหว ก็คือ ต้องเดินสวย เดินขาไม่เป๋ ขาไม่โก่ง ขาไม่บิดงอ

4.เรื่องเอกลักษณ์ คงต้องเว้นไว้ครับ เพราะ เอกลักษณ์ของสุนัขบางแก้วคงเอามาเปรียบเทียบไม่ได้

5.ขนต้องดี สีสรรชัดเจน ก็คือ ต้องมีผมที่สวยงาม เป็นเงา  ยาวสลวย และมีน้ำหนัก

6.หน้าตาต้องสวย มีเสน่ห์ ก็คือ หน้าตาของสุนัขต้องสวย น่ารัก มีเสน่ห์กับผู้พบเห็น

ข้อมูลเหล่านี้ผมเขียนมานานแล้วครับ ขอให้กลับไปศึกษาและทบทวนดูอีกครั้ง

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...239   (ต่อไป)