ปัญหาใบเพ็ดดีกรี
โดย phan _kong - Tuesday, 3 May 2005, 01:48PM

ขอยกคำถามจากกระทู้อื่นขึ้นมาเพื่ออธิบายความ

คุณวิเชียรค่ะ  ดิฉันมีความเห็นด้วยกับเรื่องจรรยาบรรณฯ ที่ว่านะค่ะ
แต่เรื่องที่การขายสุนัขต้องมีไมโครชิพหรือมีรอยสักที่หูน่ะ เรื่องใบเพ็ดอีกค่ะ
มีปัญหามากเลยเท่าที่รู้มาตอนนี้ คือประสบกับตนเองเลยนะค่ะ
คือตอนนี้ที่คอกน่ะสังกัดอยู่สมาคมผู้พัฒนาสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว พิษณุโลกนะค่ะ
แต่เคยมาขายสุนัขที่ ม.เกษตร หลายปีแล้วนะค่ะ มีคนเอาหมามาให้ดู
บอกว่าซื้อจากที่งานนี้ไป (แต่ไม่ได้ซื้อที่คอกนะค่ะ) เอามาให้ดูว่ามันแท้ไหม
เพราะขนแย่มาก ทุกอย่างไม่เหมือนบางแก้วเลย
ยกเว้นความเป็นหมาที่มีเหมือนกันเท่านั้นเอง
และที่สำคัญมีใบเพ็ดของสมาคมมาให้ดูด้วย เบอร์สักที่หูก็ตรงกับใบเพ็ดเลย
เขาบอกว่าสุนัขเรามาจากสมาคมนี้หรือเปล่า เราก็เอาให้ดูว่าใช่
แล้วเขาก็ถามว่าแล้วจะชัวร์ได้ไงว่าหมาเราโตมาจะไม่เป็นอย่างนี้
อยากทราบว่าแล้วใบเพ็ดที่ออกมาให้มีความน่าเชื่อถือแค่ไหนถ้าทางคอกคิดจะยัดสุนัขคอกอื่น
หรือที่เกิดจากการผสมที่ไม่ดียัดให้เป็นลูกของพ่อแม่ตัวนั้น
ในเมื่อตอนผสมสมาคมไม่ได้ไปดูนี่ค่ะว่าพ่อแม่นี้มีลูกจริง ๆ
แล้วตอนนี้ทางคอกไม่ได้ใช้ใบเพ็ดสมาคมตั้งแต่ต้นปี 47
แต่ยังเป็นสมาชิกอยู่แต่พ่อ-แม่พันธุ์ ผ่านการคัดพันธุ์จากสมาคมทั้งหมดแล้ว
แต่เราทำใบเพ็ดขึ้นมาเองเมื่อต้นปีนี้เอง เพื่อตัดปัญหาและตอบคำถามของลูกค้า
แต่ไม่ได้มีการตอกหู ทางเรารับประกันกับลูกค้าเลยว่าใบเพ็ดนี้ออกโดยเราเอง
ถ้าหมาโตมาไม่แท้ เรายินดีรับผิดชอบ  ซึ่งทางลูกค้าไม่มีปัญหาอะไร
แต่มีปัญหาเมื่อมีคนมาซื้อสุนัขที่คอกแล้วเพื่อจะนำไปเพาะพันธุ์ขายเลยน่ะค่ะ
เขาจะนำไปขึ้นทะเบียนกับสมาคมสมาคมพัฒนาสุนัขแห่งประเทศไทย
พอดีแนะนำให้เขาติดต่อไปเพื่อนำไปทำใบเพ็ดสมาคมนะค่ะ  คือถ้าไปทำใบเพ็ด
เพ็ดก็จะออกมาเป็น โนเร็กคอร์ด
อันนี้เราก้อเข้าใจว่าเขาไม่สามารถเชื่อใบเพ็ดที่ออกโดยคอกเราได้
แต่ที่น่าแปลกใจคือ ต่อให้เป็นใบเพ็ดสมาคมพิษณุโลกมา สุนัขที่นำไปทำใบเพ็ดใหม่
ก็จะโนเร็กคอร์ดเหมือนกัน ยกเว้นสุนัขที่มาจากไทยบางแก้วสมาคมเดียว
แล้วทำไมจึงเป็นเช่นนั้น แล้วทางคอกก็คิดจะย้ายสมาคมด้วย
แต่ในเมื่อเป็นอย่างนี้ก็คงย้ายมาไม่ได้
แล้วใบเพ็ดพิษณุโลกจะทำอย่างไรดีในเมื่อมาขายในกรุงเทพฯ
แล้วไม่มีความน่าเชื่อถือเลย อยากขอคำปรึกษาเรื่องนี้มากค่ะ
เพราะลูกค้าบางคนสอบถามเข้ามามากพอสมควรเลย

ผมขออธิบาบในภาพรวมนะครับ  เริ่มจาก สมาคมโลกอย่าง fci เขาจะให้การรับรองสมาคมประเทศต่างๆแค่  1 สมาคม  สำหรับประเทศไทย  สมาคมที่ได้รับการรับรองคือ สมาคม พัฒนาพันธุ์สุนัข(ประเทศไทย) และสมาคมนี้ก็จะให้การรับรองสุนัขไทยบางแก้ว  แค่ 1 สมาคม  หรือ 1 ชมรม  ในที่นี้ที่ได้รักการรับรองคือ  ชมรมไทยบางแก้ว  แห่งประเทศไทย (คุณไพโรจน์) ซ.อ่อนนุช  

ดังนั้นไม่ว่าชมรม  หรือสมาคมไหน  เมื่อนำลูกสุนัขไปขึ้นทะเบียนกับสมาคม พัฒนาพันธุ์สุนัข(ประเทศไททย)  ย่อมเป็น norecord  แน่นอน 

สาเหตุล้วนมาจากความแตกแยกไม่สามัคคีกันของคนในวงการบางแก้ว  ต้องการความเป็นหนึ่งเหมือนสุนัขที่เลี้ยง  หากท่านเหล่านั้นจับมือกัน  แล้วตั้งเป็นสมาคมเดียว  ทั่วประเทศ  คือ สมาคม ไทยบางแก้วแห่งประเทศไทย  และให้  ที่เหลือเป็นเพียงชมรมสาขา  ก็จะกลายเป็น  1 เดียวและได้รับการรับรองจากสมาคม พัฒนาพันธุ์ฯ  ทีนี้ไม่ว่าลูกสุนัขจากที่ไหนนำมาจดทำเบียนก็จะมีปรัวัติที่สมาคม  แต่ก็ต้องเริ่มต้นที่ no record 

ดีกว่าท่านออกใบเพ็ดดีกรีจากคอกท่านเอง  แล้วบางแก้วจะเอามาตรฐานที่ไหนแล้วท่านไปบอกลูกค้าได้อย่างไรว่า  แท้แน่นอนเพราะทางคอกออกเพ็ดดีกรีเอง  แบบนี้ท่านก็พิมพ์แบงค์ใช้เองได้สิครับ  พอตำรวจจับท่าก้บอกว่า  ปลอมได้อย่างไรก็พิมพ์เองกะมือ   5555  คุกซิครับ   

ฝากเป็นข้อคิดนะครับอย่าคิดแต่เพาะสุนัขขายอย่างเดียว  สร้างมาตรฐานด้วย 

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew