ตอบ: ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ
โดย หมาบางแก้ว return - Thursday, 12 May 2005, 12:07AM

"เจ้าของเดิมของ "น้องใหม่" เอาเขามาปล่อย จนกระทั่งเพื่อนที่พันทิปไปเก็บมาเลี้ยง แต่ก็หลุดไปโดนรถชน เราก็ช่วยกันรักษาจนหาย แล้วหาบ้านอุปการะให้เขาได้แล้ว กำลังจะรับเข้าบ้าน แต่ก็มาตายจากไปเสียก่อนน่ะครับ"

สาเหตุหลักการตายของสุนัขตัวที่คุณนิวัตรกล่าวถึง  คงไม่ได้เกิดจากเจ้าของเดิมเค้าไม่ใช่หรือครับ

ดีใจอย่างมากที่มีคนรับเลี้ยงสุนัขที่ถูกทิ้ง(ลูกสุนัขอายุ 4 เดือนที่คุณโสภิตารับเลี้ยง)ครับ  เป็นกุศลกรรม(กรรมขาว)ที่งดงาม

แต่ก็เสียใจที่คุณโสภิตามองมิติปัญหาของสุนัขตัวดังกล่าว(น้องใหม่)ไม่ครบครับ  เพราะเจ้าของเดิมก็ไม่น่าจะถูกกล่าวหาไปถึงขนาดนั้นครับ 

ขออภัยเจ้าของกระทู้อย่างจริงใจอีกครั้ง  ที่ถามนั้นก็มีเจตนาเพื่อแย้งกับแสดงความรู้สึกเสียใจออกมาครับ  และเข้าใจทั้งที่คุณนิวัตรและเจ้าของกระทู้ได้อธิบายทุกประการครับ

โดย kannikar mephan - Thursday, 12 May 2005, 10:56AM

เจ้าของเดิมของ "น้องใหม่" เอาเขามาปล่อย จนกระทั่งเพื่อนที่พันทิปไปเก็บมาเลี้ยง แต่ก็หลุดไปโดนรถชน เราก็ช่วยกันรักษาจนหาย แล้วหาบ้านอุปการะให้เขาได้แล้ว กำลังจะรับเข้าบ้าน แต่ก็มาตายจากไปเสียก่อนน่ะครับ"

สาเหตุหลักการตายของสุนัขตัวที่คุณนิวัตรกล่าวถึง  คงไม่ได้เกิดจากเจ้าของเดิมเค้าไม่ใช่หรือครับ

ดีใจอย่างมากที่มีคนรับเลี้ยงสุนัขที่ถูกทิ้ง(ลูกสุนัขอายุ 4 เดือนที่คุณโสภิตารับเลี้ยง)ครับ  เป็นกุศลกรรม(กรรมขาว)ที่งดงาม

แต่ก็เสียใจที่คุณโสภิตามองมิติปัญหาของสุนัขตัวดังกล่าว(น้องใหม่)ไม่ครบครับ  เพราะเจ้าของเดิมก็ไม่น่าจะถูกกล่าวหาไปถึงขนาดนั้นครับ

สาเหตุหลักการตายของ"น้องใหม่" หมาตัวนี้ หากหมายถึงโรคที่เกิดขึ้นนั้น ใช่ค่ะ มันทำให้เค้าตาย

...แต่ สาเหตุอันเป็นที่มาที่ทำให้หมาตัวนี้ได้พบกับวิบากกรรมต่างๆนาๆนั้น.. มันมาจากคนที่เลี้ยงเค้านั่นแหล่ะค่ะ ที่ทำให้เรื่องนี้เกิดขึ้นถ้าเลี้ยงมันไว้ที่บ้าน เหมือนกับที่คุณเลี้ยง ให้ความรักความอบอุ่น แก่เค้า เข้าใจในบางแก้ว เหมือนกับที่คุณให้คำแนะนำอย่างดีกับคุณโสภิตา.... วิบากกรรมของหมาตัวนี้ก็ยังไม่เกิด ถามว่าสมควรที่จะแช่งมันมั้ยกับไอ้คนเลี้ยงประเภทนี้ ดิฉันว่ามันน้อยเกินไป มันสมควรจะตายแทน "น้องใหม่" เสียด้วยซ้ำ ดิฉันเห็นว่าหมาตัวนี้มีคุณค่ามากกว่าคนเลี้ยงมัน หากมีคนประเภทนี้มากๆจะเป็นอย่างไร ? (มันควรจะทำหมันคนที่เลี้ยงด้วยซ้ำ ไม่ให้แพร่พันธ์เลวๆ ตกไปถึงลูกหลาน ที่จะให้วิบากกรรมที่พวกมันทำส่งไปที่หมา)

หากคุณแค่เลี้ยง และศึกษาหมาบางแก้ว คอยดูมันแต่ในฟาร์ม แนะนำคนโน้นนี้ อย่างเดียวโดยไม่หันมาสนใจคนที่ทำให้ปัญหามันเกิด ดิฉันคงได้แต่เสียใจกับชีวิต ของหมา  ดีใจที่พวกมันตายไปซะได้ อย่าได้เกิดมาเพื่อสนองกิเลสของพวกมนุษย์อีกเลย

คำพูดทั้งหมดขอรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว  สำหรับน้องใหม่ที่แสนรักและคิดถึงเสมอ

โดย โสภิตา บำเพ็ญรัตน์ - Thursday, 12 May 2005, 11:36AM
  ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้าใจความรู้สึกหนูค่ะขอบคุณ
โดย ป้าชัช swine - Thursday, 12 May 2005, 01:01PM

ป้าชัชขอแสดงความคิดเห็นนิดนะจ๊ะ

เห็นด้วยกับการเข้าไปดูแลอุ้มชูหมาจรจัดของกลุ่มคุณแจน ป้าวิ คุณบี คุณต่อและท่านอื่น ๆ และขอบคุณไว้ ณที่นี้ด้วย และเท่าที่อ่านดูคุณหมาบางแก้วก็เห็นด้วยและเห็นการกระทำดังกล่าวเป็นการทำดี (กรรมขาว) เช่นกัน

และเห็นด้วยกับคุณหมาบางแก้วที่ไม่ต้องการให้ไปสาปแช่งเจ้าของ (คน) เพราะมันจะเป็นบาป (กรรมดำ) ป้าชัชคิดว่ากรรมจะสนองตอบแก่ผู้ทำด้วยตัวกรรมเอง ไม่ต้องสาปแช่งเขาให้บาปจากการสาปแช่งผู้อื่นต้องมาตกอยู่กับเราอีกจ๊ะ

ป้าชัชเห็นความหวังดีของทุกท่านทุกฝ่ายเป็นอย่างนี้นะ ใครเห็นอย่างไร กรุณาเข้ามาเพิ่มเติมได้จ๊ะ

โดย หมาบางแก้ว return - Thursday, 12 May 2005, 05:34PM

ขอบพระคุณ ๆ ป้าชัชมากครับเห็นด้วย  ที่ได้อธิบายถึง "กรรมดำ" และผลแห่งกรรมนั้นได้ดีเหลือเกินครับ(ด้วยความจริงใจ)

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew