ตอบ: ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ
โดย หมาบางแก้ว return - Monday, 9 May 2005, 08:43AM

ถ้ามีพื้นที่มากพอก็อาจจะแยกกันเลี้ยงจะง่ายขึ้นครับ  เป็นการป้องกันสุนัขบางแก้วกัดกันได้เป็นอย่างดี  เพราะเวลาที่เค้าจะกัดกันนั้นมันไม่ค่อยจะแน่นอนเสียด้วยเศร้าครับ  ทำเอาลูกพี่ปั่นป่วนกันไปทั้งบ้านเลย  ต่างตัวก็ไม่ค่อยจะยอมกัน  ถ้าได้กัดกันแล้วมักจะมียกสอง  ยกสามตามมาครับหัวเราะ  คือเค้ายังจำได้ว่า  ยังเอาคืนกันไม่หมด(ยอดนักสู้จริง ๆ)  เคยแยกจับเอาไปใส่หลังรถกระบะที่สูงมากก็แล้ว  เจ้าปีศาจน้อยยังกระโดดลงมาจากหลังรถกระบะ  เพื่อกัดต่อก็เคยครับ(ใจถึงเสียด้วย)  ตัวเล็กนิดเดียวลืมตายไปเลยครับอร่อย

การแยกตอนที่เค้ากัดกันก็ต้องระมัดระวังอย่างสูงที่สุดครับ  แล้วควรจะต้องใช้สองคนเข้ามาช่วยกันแยก  เน้นก็คือตัวคนจับต้องนิ่งก่อนนะครับ  ไม่เข้าพรวดพราดให้เสียงกับเค้าด้วย(เรียกชื่อ)  หาทางดึงหนังคอเค้าให้ได้  พยายามทำพร้อมกันทั้งสองคน  หัวเราะ มันจะยากก็ตอนที่เค้ากัดกันติดนี่แหละครับ  อาจจะต้องถ่างปากช่วย(ต้องระวังให้มาก)  หลังจากนั้นต้องแยกจากกัน(ไม่ต้องเห็นหน้ากัน)สักพักใหญ่ ๆ  จนกว่าพวกเค้าจะอารมณ์เย็นแล้วถึงจะมาเจอกันใหม่ได้  อร่อยเดี๋ยวก็มากัดกันใหม่ครับ(ฮา)

ช่วงอายุระหว่างหย่านม-ปีกว่า ๆ นั้น  อารมณ์ของพวกเค้ายังเป็นลูกสุนัขอยู่มาก  ซน  ใจร้อน  กำลังยึดลูกพี่ของเค้าไว้เป็นของส่วนตัว(ไม่ให้ใคร)  วิวาทกันจึงเกิดได้ง่าย  ถ้าเลี้ยงสุนัขบางแก้วพร้อม ๆ กันหลาย ๆตัวครับ

ถ้าต้องการเลี้ยงหลายตัวโดยให้อยู่เป็นฝูง  คนเลี้ยงก็ต้องอดทนที่จะต้องให้เค้าจัดลำดับภายในฝูงให้เสร็จ  แต่การท้าทายกันก็จะมีตลอดเวลาครับ  มันก็จะทำให้วุ่นวายได้ง่าย  เดี๋ยวมีขู่กันบ่อย ๆ  ยิ่งตัวที่ข่มกันไม่ลงด้วยแล้วยุ่งจริง ๆ ครับโกรธ  แล้วที่สำคัญก็คือความจำอันเป็นเลิศของพวกเค้าครับ  ถ้าเค้าไม่ชอบสุนัขตัวใดขึ้นมาแล้วล่ะก็  เจ้าสุนัขตัวนั้นจะถูกเค้ายำประจำเลยครับ  หัวเราะ ปกติก็จะเล่นกันดี ๆ แต่ถ้าลูกพี่ข้ามาล่ะก็  จะมีการกัดโชว์ให้ดู 1 ชุดครับ  สายเลือดบางแก้วที่คนเลี้ยงต้องศึกษาครับ

แต่เมื่อเค้าเป็นสุนัขโตเต็มวัย  พฤติกรรมการกัดกันจะน้อยลง  คือแทบจะไม่กัดกัน สามารถนำมาเลี้ยงรวมกันได้ครับ  แต่อย่างไรก็ตามก็ยังมีการขู่กัน(ตามธรรมชาติของสุนัข)  อันนี้ลูกพี่คงต้องคอยพยายามกันเค้าออกจากกัน(ไม่ง่ายเลย)  เพราะแยกไม่ดีมีหวังกัดกันอย่างเต็มที่(ทั้งคู่ต่างหวงเจ้าของ)

ภาพรวม ๆ พอสรุปได้ก็คือ  สุนัขยอดนักสู้ที่ไม่ยอมใคร  หวงลูกพี่  ขี้เล่น  ตัวตลกประจำบ้านที่ไม่มีใครเหมือน(ฮา)  อายุเพียง 4 เดือนคงไม่ยากที่จะทำให้เค้าจดจำลูกพี่(เจ้าของกระทู้)คนนี้ไปตลอดชีวิตของเค้าครับ  หวังว่าสุนัขบางแก้วตัวนี้คงได้อยู่กับคนที่รักเค้าจริงตลอดอายุขัยของเค้าครับยินดี

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 9 May 2005, 08:11PM

พูดถึงสุนัขกัดกันนี่   ได้ความรู้ใหม่จากคุณสราวุธว่า   ตอนงานมหกรรมไทยบางแก้วสู่นานาชาติที่โรงยิม ม.นเรศวรนั้น  มีบางแก้วจากคอกเดียวกันหลุดออกมากัดกันนัวเนีย  เพราะไม่ถูกกัน   เจ้าของห้ามเท่าไหร่ก็ไม่เลิกลา  ฝังเขี้ยวใส่กันสบัดกันไปมาจนเลือดกระเซ็นไปทั่ว    โชคดีที่อยู่ที่พักสุนัขข้างสนาม   ไม่ได้ไปฟัดกันกลางสนามให้กรรมการ AKU ดู   แต่ก็มีคนสนใจหันมาชมคู่นี้มากกว่าตัวที่กำลังประกวดอยู่   ก็ได้ทีมงานจากชมรมไทยบางแก้วสาขาเชียงใหม่มาช่วยกันจับข้างละตัว   แต่เขาไม่ได้ใช้มือไปง้างปากเหมือนที่ผมเคยทำกับเจ้าปิงปองหรอกนะ  เพราะมันกำลังมันเขี้ยว  เลือดเข้าตา  อาจแว้งมากัดได้    เขาใช้วิธีบีบกระเดือกมันจนมันยอมคลายเขี้ยวแล้วจึงดึงมันออกจากกัน
แต่คุณสราวุธไม่ได้บอกว่า  ต้องบีบกระเดือกลึกแค่ไหน   ว่างๆตอนเล่นกับน้องหมา  ก็ลองซ้อมดูเอาเองนะครับ

เอารูปคู่กัดที่บ้านมาให้ดู  โชคดีที่เจ้าโบความจำสั้น   เลยไม่แค้นฝังใจ  ส่วนปิงปองก็ไม่ได้อวดบารมีอะไร  นอกจากเวลาหลังกินข้าวอิ่ม   จะไปยืนพ่นน้ำลายหน้ากรงเจ้าโบ  ไม่รู้เป็นธรรมชาติของหมาป่าหรือเปล่า

เจ้าโบทำหมันแล้ว  ไม่ค่อยได้ออกกำลังกาย  เลยอ้วนฉุเป็นหนูยักษ์ไปแล้ว 

โดย โสภิตา บำเพ็ญรัตน์ - Tuesday, 10 May 2005, 09:54PM

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ   สองตัวนี้ต้องอยู่กับหนูไปจนสิ้นอายุขัยแน่นอนค่ะขอรับรองด้วยเกียรติของเนตรนารี เพิ่งจะอ่านกระทู้ของน้องใหม่มาด้วยยัง สะเทือนใจไม่หายเลยค่ะ  เวรกรรมตามทันคนนั้นแน่นอนถ้าไม่ทันหนูก็ขอภาวนาให้ทัน  อีกไม่นานเค้าต้องพบกับความรู้สึกสูญเสียของรัก เหมือน ๆ กับความรู้สึกที่เรามีให้น้องใหม่แน่นอน  เราหันกลับมาดูลูกน้องที่บ้านรู้สึกรักมากขึ้นอีกหลาย ๆ กองเลยค่ะ    เจ้าโบอ้วนจริง ๆ ค่ะ

โดย หมาบางแก้ว return - Wednesday, 11 May 2005, 09:51AM

"เวรกรรมตามทันคนนั้นแน่นอนถ้าไม่ทันหนูก็ขอภาวนาให้ทัน"  คืออะไรหรือครับ??????????ช่างคิดตาโต

ตอนแรกอ่านกระทู้นี้แล้วได้รับความรู้สึกที่ดีมากครับ  ถึงกับไปคุยให้สหายที่แสนดีให้เข้ามาอ่าน  มาช่วยกันตอบ

เสียใจมากครับ  ถ้าคนเลี้ยงสุนัขจรจัดแล้วคิดกันอย่างนี้  ขออภัยที่เค้ามาตอบกระทู้นี้ครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 11 May 2005, 12:12PM

พี่หมาบางแก้วครับ ผมว่าหนูโสภิตาเขาคงพูดถึงคนที่เป็นเจ้าของ "น้องใหม่" บางแก้ว ที่ถูกทิ้งน่ะครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับกระทู้นี้

เจ้าของเดิมของ "น้องใหม่" เอาเขามาปล่อย จนกระทั่งเพื่อนที่พันทิปไปเก็บมาเลี้ยง แต่ก็หลุดไปโดนรถชน เราก็ช่วยกันรักษาจนหาย แล้วหาบ้านอุปการะให้เขาได้แล้ว กำลังจะรับเข้าบ้าน แต่ก็มาตายจากไปเสียก่อนน่ะครับ

ข้อความ เวรกรรมฯ นั้นหนูโสภิตาคงฝากถึง สก เขตอะไรซักเขต พรรคไครรักไคร ที่เอา "น้องใหม่" มาปล่อยน่ะครับ การสื่อความอาจจะคลาดเคลื่อนกัน ถ้าไม่ใช่หรือผมเข้าใจผิดอย่างไร บอกด้วยนะพี่อร่อย

โดย โสภิตา บำเพ็ญรัตน์ - Wednesday, 11 May 2005, 04:04PM
  ถูกต้องแล้วคร้าบบบบบคุณพี่นิวัติ  หนูฝากถึงเจ้าของเดิมของน้องใหม่น่ะค่ะ  ไม่ได้พาดพิงถึงผู้ใดในกระทู้เลยจ้ะ   อุตส่าห์ตั้งใจเข้ามาให้คำแนะนำหนูจะไปต่อว่าได้ยังไงล่ะคะ   หนูขอโทษนะคะที่ทำให้เข้าใจผิดยังไงถ้ากลับเข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วหายโกรธหนูนะ (โกรธหนูป่าวเนี่ย)
โดย หมาบางแก้ว return - Thursday, 12 May 2005, 12:07AM

"เจ้าของเดิมของ "น้องใหม่" เอาเขามาปล่อย จนกระทั่งเพื่อนที่พันทิปไปเก็บมาเลี้ยง แต่ก็หลุดไปโดนรถชน เราก็ช่วยกันรักษาจนหาย แล้วหาบ้านอุปการะให้เขาได้แล้ว กำลังจะรับเข้าบ้าน แต่ก็มาตายจากไปเสียก่อนน่ะครับ"

สาเหตุหลักการตายของสุนัขตัวที่คุณนิวัตรกล่าวถึง  คงไม่ได้เกิดจากเจ้าของเดิมเค้าไม่ใช่หรือครับ

ดีใจอย่างมากที่มีคนรับเลี้ยงสุนัขที่ถูกทิ้ง(ลูกสุนัขอายุ 4 เดือนที่คุณโสภิตารับเลี้ยง)ครับ  เป็นกุศลกรรม(กรรมขาว)ที่งดงาม

แต่ก็เสียใจที่คุณโสภิตามองมิติปัญหาของสุนัขตัวดังกล่าว(น้องใหม่)ไม่ครบครับ  เพราะเจ้าของเดิมก็ไม่น่าจะถูกกล่าวหาไปถึงขนาดนั้นครับ 

ขออภัยเจ้าของกระทู้อย่างจริงใจอีกครั้ง  ที่ถามนั้นก็มีเจตนาเพื่อแย้งกับแสดงความรู้สึกเสียใจออกมาครับ  และเข้าใจทั้งที่คุณนิวัตรและเจ้าของกระทู้ได้อธิบายทุกประการครับ

โดย kannikar mephan - Thursday, 12 May 2005, 10:56AM

เจ้าของเดิมของ "น้องใหม่" เอาเขามาปล่อย จนกระทั่งเพื่อนที่พันทิปไปเก็บมาเลี้ยง แต่ก็หลุดไปโดนรถชน เราก็ช่วยกันรักษาจนหาย แล้วหาบ้านอุปการะให้เขาได้แล้ว กำลังจะรับเข้าบ้าน แต่ก็มาตายจากไปเสียก่อนน่ะครับ"

สาเหตุหลักการตายของสุนัขตัวที่คุณนิวัตรกล่าวถึง  คงไม่ได้เกิดจากเจ้าของเดิมเค้าไม่ใช่หรือครับ

ดีใจอย่างมากที่มีคนรับเลี้ยงสุนัขที่ถูกทิ้ง(ลูกสุนัขอายุ 4 เดือนที่คุณโสภิตารับเลี้ยง)ครับ  เป็นกุศลกรรม(กรรมขาว)ที่งดงาม

แต่ก็เสียใจที่คุณโสภิตามองมิติปัญหาของสุนัขตัวดังกล่าว(น้องใหม่)ไม่ครบครับ  เพราะเจ้าของเดิมก็ไม่น่าจะถูกกล่าวหาไปถึงขนาดนั้นครับ

สาเหตุหลักการตายของ"น้องใหม่" หมาตัวนี้ หากหมายถึงโรคที่เกิดขึ้นนั้น ใช่ค่ะ มันทำให้เค้าตาย

...แต่ สาเหตุอันเป็นที่มาที่ทำให้หมาตัวนี้ได้พบกับวิบากกรรมต่างๆนาๆนั้น.. มันมาจากคนที่เลี้ยงเค้านั่นแหล่ะค่ะ ที่ทำให้เรื่องนี้เกิดขึ้นถ้าเลี้ยงมันไว้ที่บ้าน เหมือนกับที่คุณเลี้ยง ให้ความรักความอบอุ่น แก่เค้า เข้าใจในบางแก้ว เหมือนกับที่คุณให้คำแนะนำอย่างดีกับคุณโสภิตา.... วิบากกรรมของหมาตัวนี้ก็ยังไม่เกิด ถามว่าสมควรที่จะแช่งมันมั้ยกับไอ้คนเลี้ยงประเภทนี้ ดิฉันว่ามันน้อยเกินไป มันสมควรจะตายแทน "น้องใหม่" เสียด้วยซ้ำ ดิฉันเห็นว่าหมาตัวนี้มีคุณค่ามากกว่าคนเลี้ยงมัน หากมีคนประเภทนี้มากๆจะเป็นอย่างไร ? (มันควรจะทำหมันคนที่เลี้ยงด้วยซ้ำ ไม่ให้แพร่พันธ์เลวๆ ตกไปถึงลูกหลาน ที่จะให้วิบากกรรมที่พวกมันทำส่งไปที่หมา)

หากคุณแค่เลี้ยง และศึกษาหมาบางแก้ว คอยดูมันแต่ในฟาร์ม แนะนำคนโน้นนี้ อย่างเดียวโดยไม่หันมาสนใจคนที่ทำให้ปัญหามันเกิด ดิฉันคงได้แต่เสียใจกับชีวิต ของหมา  ดีใจที่พวกมันตายไปซะได้ อย่าได้เกิดมาเพื่อสนองกิเลสของพวกมนุษย์อีกเลย

คำพูดทั้งหมดขอรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว  สำหรับน้องใหม่ที่แสนรักและคิดถึงเสมอ

โดย โสภิตา บำเพ็ญรัตน์ - Thursday, 12 May 2005, 11:36AM
  ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้าใจความรู้สึกหนูค่ะขอบคุณ
โดย ป้าชัช swine - Thursday, 12 May 2005, 01:01PM

ป้าชัชขอแสดงความคิดเห็นนิดนะจ๊ะ

เห็นด้วยกับการเข้าไปดูแลอุ้มชูหมาจรจัดของกลุ่มคุณแจน ป้าวิ คุณบี คุณต่อและท่านอื่น ๆ และขอบคุณไว้ ณที่นี้ด้วย และเท่าที่อ่านดูคุณหมาบางแก้วก็เห็นด้วยและเห็นการกระทำดังกล่าวเป็นการทำดี (กรรมขาว) เช่นกัน

และเห็นด้วยกับคุณหมาบางแก้วที่ไม่ต้องการให้ไปสาปแช่งเจ้าของ (คน) เพราะมันจะเป็นบาป (กรรมดำ) ป้าชัชคิดว่ากรรมจะสนองตอบแก่ผู้ทำด้วยตัวกรรมเอง ไม่ต้องสาปแช่งเขาให้บาปจากการสาปแช่งผู้อื่นต้องมาตกอยู่กับเราอีกจ๊ะ

ป้าชัชเห็นความหวังดีของทุกท่านทุกฝ่ายเป็นอย่างนี้นะ ใครเห็นอย่างไร กรุณาเข้ามาเพิ่มเติมได้จ๊ะ

โดย หมาบางแก้ว return - Thursday, 12 May 2005, 05:34PM

ขอบพระคุณ ๆ ป้าชัชมากครับเห็นด้วย  ที่ได้อธิบายถึง "กรรมดำ" และผลแห่งกรรมนั้นได้ดีเหลือเกินครับ(ด้วยความจริงใจ)

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew