ตอบ: ช่วยด้วย! หมาของผมเป็นอะไร
โดย เอ้ บางแก้ว - Friday, 25 March 2005, 03:27PM

ที่ตอบมาถูกต้องหมดเลยครับ แต่จะเสริมให้นิด คือให้ทำอย่างคุณอาทรว่าครับส่วนมากจะใช้ได้ผลครับ ถ้ายังไม่ดีขึ้น ให้ใช้มือซ้ายดึงหนังที่ต้นคอให้ขาหน้าลอยจากพื้น มือขวาบีบปากไว้ เค้าจะดิ้นและร้องค่อยปล่อยตรงหน้ากรง(หันหน้าเข้าหากรง) อย่าจับใส่เข้ากรงนะครับ แล้วใช้คำสั่งว่า "เขากรง" ถ้าเค้าไม่เชื่อให้ทำโทษเหมือนข้างต้น ถ้าฝึกได้พอบอกเข้ากรงจะวิ่งเข้าเองครับ  แค่ชี้ไปที่กรงทำเสียงหนักแน่นว่า "เข้ากรง" ก็จะเข้าเองครับ ช่วงแรกๆ อาจต้องดันหน่อยๆ พร้อมกับคำสั่งครับ ต้องฝึกบ่อยๆครับ  ถ้าไม่ได้จริงๆ ยังมีเสียงขู่อีกแสดงว่าดือมากคงต้องใช้วิธีคุณนิวัตละครับเป็นไม้สุดท้าย 

ตอบ: ช่วยด้วย! หมาของผมเป็นอะไร
โดย ณัฐฐาพร แสงอรุณ - Saturday, 26 March 2005, 09:19PM

พื้นฐานการเลี้ยงสัตว์ก็เหมือนการเลี้ยงคนนั้นแหละ  คือการให้ความรัก  เมือการสื่อสารระหว่างคนกับสัตว์ถึงกันก็ไม่มีอุปสรรค์ใดมาทำให้เกิดปัญหาได้   อย่างเช่นเจ้า  happy  เราจะเลี้ยงเค้าเหมือนกับเลี้ยงเด็กคือให้ความรักมีการเล่น  มีการแสดงความรักคือมีการกอดบ้าง  ชมเชยบ้าง  มีการดุบ้างเวลาดือ  ตอนนี้  happy   อายุ 5  เดือนแล้ว  กับคนในบ้าน  เด็กและผู้ใหญ่ไม่มีปัญหาเลย  แต่กับคนภายนอกไม่ได้เอาเรื่องทุกคน   และก่อนนอนเกือบทุกวันเราจะให้เค้าเข้ามาในบ้านและเล่นกับลูกนัททุกวัน  ทุกคนก็เล่นกับเค้าจนเหนื่อยและก็หยุด  จะเอาเค้าไปนอนที่ไหนไม่เคยมีปัญหา  แต่จะดือแร้ทันเราต้องหาวิธีหรอก  หลายๆๆครั้งเค้าจะรู้ทันเราก็ต้องเปลี่ยนวิธีไปเลยๆจนกว่าเค้าจะเข้าใจคำสั่ง

โดย นิวัต เจริญชล - Saturday, 26 March 2005, 09:28PM
  คุณณัฐฐาพรครับ happy เป็นอย่างไรบ้างครับ อาการหลังจากถูกรถชน หายดีหรือยังครับ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Sunday, 27 March 2005, 06:17AM

เห็นด้วยกับคำแนะนำของทุกท่าน ครับ และขอเพิ่มเติมความคิดเห็นที่ได้จากหนังสือคือ

1.การจับและดึงหนังที่ต้นคอเปรียบได้กับแม่สุนัขกัดที่ต้นคอเพื่อทำโทษลูกขณะยังมีอายุน้อยๆ เขาจึงจะต้องเชื่อฟังเมื่อเราทำอย่างนี้กับเขา

2. ใช้มือทั้งสองของเรารวบจับปากสุนัขนานๆให้รู้ว่าเขาทำอะไรเราไม่ได้  เราคือจ่าฝูง

3. จับเขานอนราบแล้วใช้มือเรากดที่ไหล่และสะโพกไม่ให้เขาเคลื่อนไหวสักพัก  เพื่อให้เขาได้รู้และตระหนักว่า

เขาจะหือกับเราไม่ได้  ทั้หมดนี้เป็นการลงโทษแบบ

กลาง ๆ  ซึ่งในกรณีที่พูดดีๆไม่เชื่อ 

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew