ตอบ: ท่านใดพาบางแก้วไปเที่ยวที่กระทรวงสาธารณสุขบ้างครับ
โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Thursday, 24 February 2005, 10:37PM

วันอาทิตย์ก็ยังติดเหรอครับคุณรุ้งดาว อะไรจะโหดร้ายขนาดนั้น

ผมก็มีประสบการณ์เช่นเดียวกันครับ จูงไปไหนก็กลัวกันจังทั้งคนทั้งหมา จูงไปใกล้ใครเค้าจะถามว่า"กัดรึเปล่า" เป็นกันแทบทุกคน แล้วก็จะโดนหมาตัวอื่นแฮ่ใส่ก่อนเสมอ

ตอบ: ท่านใดพาบางแก้วไปเที่ยวที่กระทรวงสาธารณสุขบ้างครับ
โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Friday, 25 February 2005, 08:27AM

อยากพาเจ้าตัวน้อยไปด้วยจังเลยคะคุณวิเชียร จะได้เจอคุณอำนวยด้วย ไม่ได้โทรคุยตั้งนานแล้ว แต่ตอนนี้เจ้าตัวน้อยเป็นโรคผิวหนังที่หน้าอกและซอกขาหน้าทั้งสองข้าง ผิวหนังแดงและมีตุ่ม ดูเหมือนคันบ้าง แต่ขนไม่ร่วง ช่วงนี้ก็รักษากันอยู่ เลยไม่ค่อยได้พาออกนอกบ้าน เกรงว่าจะยิ่งหายช้าเข้าไปใหญ่ ถ้าเจ้าตัวน้อยหายทันก็จะพาไปด้วย แต่ถ้าหายไม่ทัน อาจจะรอเอาไว้ไปสัปดาห์อื่นคะ

โดย Bo (oYo) - Saturday, 26 February 2005, 09:25AM

Date: 2/25/2005 04:35:03 -0900
From: "tanawut poolsawat"
To: bangkaew@bangkaew.com
Subject: รหัสไม่ผ่าน

ขอขอบคุณมากครับคุณวิเชียร  ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ
แล้ววันที่ 27
ผมว่าจะพาน้องหมาไปให้คุณวิเชียร
ช่วยวิจารณ์ลักษณะนะครับ
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Saturday, 26 February 2005, 10:50PM

ถ้าสุนัขดุขนาดต้องใส่ตะกร้อนี่เอาไปได้ไหมครับอายุก็ปีกว่าแล้วอ่ะตัวใหญ่ดี แต่ดุจิงๆครับ กัดไม่เลือก

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 27 February 2005, 06:43AM

ผมว่าจะเตรียมตะกร้อไปใส่ให้ปิงปองเหมือนกัน   ที่สำคัญสายจูงต้องแน่น  อย่าให้หลุดได้   ถ้าหลุดละก็   คงต้องตัวใครตัวมัน   วงแตกแน่  หัวเราะ
ลองอ่านความเห็นของป้าวิดูนะครับ

อย่าให้เป็นเช่นที่คุณโหน่งเขียนไว้ว่า
(ผู้เลี้ยงพันธุ์อินเตอร์ทั้งหลายเค้าไม่ค่อยจะคุยกันแฮะ)
ใครเคยไปมา เล่าให้ฟังบ้าง
พรุ่งนี้จะพาปิงปองไปลุย

โดย: พ่อปิงปอง [26 ก.พ. 48 7:16] ( IP A:61.91.105.182 X: )

ความคิดเห็นที่ 2
   ** อย่าให้เป็นเช่นที่คุณโหน่งเขียนไว้ว่า
(ผู้เลี้ยงพันธุ์อินเตอร์ทั้งหลายเค้าไม่ค่อยจะคุยกันแฮะ)
**

ที่เจ้าของหมาเขาไม่ค่อยจะคุยกัน ก็น่าจะมีเหตุผล ที่ยอมรับได้อยู่ ในสถานะการณ์อย่างนั้น

ตอนอยู่กรุงเทพฯ เคยพาหมาไปวิ่งเล่นแถวสวนตามใกล้ทางขึ้น-ลงทางด่วน ที่ทำเป็นสนามหญ้าสวยๆ (สมัยนั้นยังไม่มีที่ดีๆที่ให้หมาเข้าไปวิ่งเล่นแบบกระทรวงสาธารณะสุข) เจอคนอื่นๆคนที่เอาหมามาเล่น ก็เข้ามาทักทายกันทุกครั้ง แล้วต่างคนต่างก็แยกย้ายกันไปดูแลและเล่นกับหมาของตัวเอง จะคุยกันบ้างก็นิดหน่อย หรือตอนที่จะลากลับ เอาหมาใส่รถแล้ว เจ้าของค่อยมาคุยกัน

เพราะ วัตถุประสงค์ คือ ต่างคนต่าง พาหมามา เพื่อออกกำลังกาย-วิ่งเล่น หรือฝึกเชื่อฟังคำสั่ง บางทีปล่อยหมาเล่นด้วยกัน เจ้าของก็ต้องคอยระวัง มองหมาของใครของมันไว้ให้ดี เพราะหมาอาจเล่นกันแรงเกินไปแล้วผิดใจกันขึ้นมา

จึงขอเตือนกันเอาไว้ด้วยค่ะ ว่า เจ้าของหมาต้องคอยจับตาดูหมาของตัวเองกันไว้ให้ดี ไม่ให้คลาดสายตา มีปัญหาจะได้แก้ไขได้ทันท่วงทีค่ะ

ถ้างานนี้ เจ้าของหมาจะไปสังสรรค์กัน ก็คอยระวังหมากันไว้ด้วยนะคะ อย่ามัวแต่คุยกันเพลิน เพราะที่นั่นมีสิ่งเร้าเยอะแยะมากมาย (สำหรับหมาที่มีประสาทไวต่อสิ่งเร้าภายนอก)

เจ้าของหมาเคยมีเรื่องกันมาแล้วที่นี่(เมื่อนานมาแล้ว) เพราะเจ้าของไม่ควบคุมดูแลหมาของตัวเอง ที่หมาค่อนข้างก้าวร้าวแล้วปล่อยวิ่งอิสสระ ไปเที่ยวระรานชาวบ้าน เป็นหมาพันธุ์ที่ไม่น่าจะก้าวร้าวด้วย คนอื่นๆก็เลยไม่ทันระวัง

โดย: ป้าวิ [26 ก.พ. 48 8:27] ( IP A:203.172.57.68 X: )

ความคิดเห็นที่ 3
   เจ้าของหมาพันธุ์เล็กๆ มักชอบปล่อยหมาตัวเองวิ่งโดยไม่มีสายจูง เพราะคิดว่าหมาตัวเองฉลาด จะจูงทำไม ปล่อยให้เดินตามนี่แหละ เท่ดี
แล้วเรื่องก็เกิด เพราะเจ้าของคุยเพลิน หมาดันใจใหญ่เกินตัว ไปไล่หมาใหญ่ที่เจ้าของจูงอยู่เข้าให้ เรื่องก็เลยเกิด...........
เมื่อก่อน ไปแทบทุกอาทิตย์ แต่ไม่ได้ไปมาสองปีแล้วค่ะ
โดย: เต้าเจี้ยว [26 ก.พ. 48 11:03] ( IP A:202.176.109.70 X: )

ความคิดเห็นที่ 4
   ข้างบน ถูกต้องนะค้าบบบบ
โดย: AmyKo [26 ก.พ. 48 13:21] ( IP A:203.155.130.34 X: )

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew