ตอบ: เพื่อนๆที่ได้ DVD การปรับพฤติกรรมสุนัขจากคุณxxxไป เป็นไงบ้างครับ ได้ลองใช้หรือยัง
โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 25 February 2007, 10:43AM

คุณเกาเหลา คงพิมพ์เร็วไปหน่อย  ที่ถูกน่าจะเป็น หมาบางแก้วจะไม่เป็นปัญหาอีกต่อไป

คุณเกาเหลา เป็นผู้ที่เข้าใจพฤติกรรมสุนัขตัวยงคนหนึ่ง  หวังว่าคงจะได้รับคำชี้แนะจากท่านด้วย

DVD คงไม่สามารถทำขายได้    ถ้าอยากเอาไว้ศึกษา   ขอให้ลองติดต่อคุณจรัญ แล้วร่วมบริจาคเงินเข้ากองทุนชมรมคนรักบางแก้วตามแต่กำลัง

เช้านี้  ทำการดัดนิสัยปิงปองไม่ให้ก้าวร้าวเหมือนเมื่อวาน

โดยผูกโบไว้ที่รั้วหน้าสวนร้างข้างกายปิงปอง   ปล่อยให้มันปรับสภาพจิตใจกันตามลำพังสักพักใหญ่

จากนั้นจึงไปจูงปิงปองออกมาจากสวนร้าง   มันยังออกอาการข่มขู่เจ้าโบเหมือนเดิม   ห้ามก็ไม่ฟัง   เลยต้องล้มมันกดพื้นให้นิ่งและสงบต่อหน้าโบ

ตอบ: เพื่อนๆที่ได้ DVD การปรับพฤติกรรมสุนัขจากคุณxxxไป เป็นไงบ้างครับ ได้ลองใช้หรือยัง
โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 25 February 2007, 10:49AM

ปิงปองเริ่มจำอะไรได้บ้างแล้ว   ไม่ต้องให้ล้มเป็นครั้งที่ 2

เริ่มนิ่งมากขึ้น     ไม่ก้าวร้าวเมื่ออยู่ใกล้โบ

แต่ก็ทำหน้าตาคล้ายกับจะประท้วงหน่อยๆ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 25 February 2007, 10:54AM

ก็เลยต้องให้รางวัลปิงปองเป็นข้าวเหนียวหมูปิ้งที่มันชอบเป็นกำลังใจหน่อย  รวมทั้งให้โบด้วยที่มันให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี

อันนี้ว่าตามหลักการของ 

การเลี้ยงและการสอนโดยวิธีการให้รางวัล

ใครสนใจลองคลิกไปอ่านดู

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 25 February 2007, 06:56PM

ตอนเย็น  คิดว่าจะให้ลูกชายมาช่วยจูงโบ  แล้วพากันเดินขนานกันไปให้เกิดความคุ้นเคยและผ่อนคลาย    จากนั้นจึงจะรับสายจูงมาจูงควบทั้ง 2 ตัวด้วย 2มือ    แต่ลูกชายติดดูหนังสือเตรียมสอบ   จะจูงคนเดียว 2 ตัวทันที  ก็เกรงว่าจะรับมือไม่อยู่  จึงต้องเลื่อนปฏิบัติการขั้นสุดท้ายไปอาทิตย์หน้า    ตอนนี้ ก็สร้างความคุ้นเคยในการอยู่นอกบ้านด้วยกันโดยล่ามโบไว้กับรั้ว   แล้วจูงปิงปองเดินไปมา  ถ้าปิงปองออกอาการ  ก็กดก้นมันนั่งลงกับพื้นโดยไม่ต้องล้มมัน   เท่านี้มันก็ยอมจำนนอยู่ในโอวาท  ส่วนโบนั้น  สงบนิ่งมากขึ้น  แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกที

ผลพลอยได้จากการช่วงชิงการเป็นจ่าฝูงกลับคืนมา    นอกจากจะทำให้ด็อตคอมไม่ไปเบ่งรัศมีข่มหมาตัวอื่น  และทำให้ปิงปองก้าวร้าวต่อโบน้อยลงแล้ว  ยังทำให้โบมีนิสัยดีขึ้น   จากเดิมที่ชอบดมดอมไปตามพื้นถนนตอนไปเที่ยว   แล้วถือโอกาสถ่ายอุจจาระปัสสาวะโดยเราหยุดมันไม่ทัน  กลายเป็นว่า  มันจะเดินตามเราไปเที่ยวอย่างมีสมาธิมากขึ้น  โดยไม่ดึงสายจูงออกนอกลู่นอกทาง    เมื่อกลับถึงบ้าน  ค่อยไปทำธุระส่วนตัวที่สนามหญ้าในบ้าน

ผลพลอยได้สำหรับพ่อปิงปองเองคือ ได้ออกกำลังกายในการปลุกปล้ำกับปิงปองเพื่อจะล้มมันให้นอนหงายให้ได้  และยังต้องคอยกระตุกสายจูงเวลาหมาทั้ง 3 มีพฤติกรรมที่ไม่ดี   ทำให้พ่อปิงปองได้ปลดปล่อยพลังงานไปหลายร้อยแคลลอรี่

วันนี้ดูดีวีดีเหมดทุกแผ่นแล้ว   เห็นมีเทคนิคการให้สุนัขปลดปล่อยพลังงานลดความก้าวร้าว และลดน้ำหนักโดยให้วิ่งบนลู่วิ่งไฟฟ้า    ก็เลยนึกถึงลู่วิ่งไฟฟ้าที่ซื้อไว้นานแล้ว  แต่ไม่ค่อยได้ใช้ประโยชน์   เลยเอามาให้ปิงปองวิ่ง  มันเล่นนั่งลงกับพื้นลู่วิ่ง  ไม่ยอมวิ่ง   คงต้องรอไว้หาขนมมาล่อ   แต่เจ้าด็อตคอมดูจะสนุกกับของเล่นชิ้นใหม่โดยไม่ต้องใช้ขนมล่อ   ใครเคยใช้ได้ผล  ช่วยแนะนำด้วย  ว่าจะล่อปิงปองอย่างไร

โดย Guest . - Monday, 26 February 2007, 03:57PM

ผมเปิ้ลคับ รบกวนด้วยคับผมอย่ากได้DVDการปรับพฤติกรรมสุนัขบ้างคับ ที่บ้านผมมีร็อทบ้านพี่ชายอยู่ห่างกัน2หลังเลี้ยงบางแก้วซึ่งเอาไม่ค่อยอยู่คับ พี่ชายเคยโดนบางแก้วกัดเย็บ5เข็ม คนนอกไม่ต้องพูดถึงเข้าบ้านไม่ได้เลย รบกวนคุณจรัญโทรหาผมหน่อยคับ081-6426475 อย่ากได้DVDไปดูเพื่อฝึกบ้างคับและไห้พี่ฝึกด้วย ขอบคุณมากคับ

โดย จรัญ กาลตนากูล - Monday, 26 February 2007, 04:40PM

แจ้งชื่อที่อยู่ไว้ในกระทู้นี้ได้เลยครับ หรือที่กระทู้ด่วนก็ได้ หรือจะฝากข้อความไว้ในจดหมายก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

โดย สราพงษ์ คะเณย์ - Friday, 2 March 2007, 10:38AM

ผมชื่อสราพงษ์ คะเณย์ เลี้ยงบางแก้วสองตัว อยากได้ DVD ขุดนี้ครับ

ที่อยู่ครับ

สราพงษ์ คะเณย์

39/9 หมู่3 ตำบลพุนพิน

อำเภอพุนพิน

จังหวัดสุราษฎร์ธานี  84130

ค่าDVD เท่าไรครับและโอนเงินไปที่ไหนครับ

โดย Buppa lumpukhangawe - Friday, 2 March 2007, 03:37PM

อยากได้ DVD เหมือนกันค่ะ ที่บ้านบางแก้วเพศเมียสองตัวทะเลาะกันเป็นประจำ 

บุปผา ลำภุขันแก้ว

JMB international Ltd

69 Soi Prasrtsook  Yenarkard Rd.,

Chongnonsee, Yannawa

Bangkok 10120

รบกวนคุณ จรัญแจ้งเบอร์ บ/ช หน่อยนะคะ จะได้โอนเงินเพื่อเป็นทุนสมทบให้น้องหมา

โดย จรัญ กาลตนากูล - Friday, 2 March 2007, 04:44PM

แล้วผมจะจัดส่งไปให้ครับ  ขอบคุณครับ

ชื่อบัญชี             คุณณัฐชาพร  พูลสวัสดิ์

ชื่อธนาคาร         บมจ.ธนาคารกรุงเทพ  สาขาบางยี่ขัน

ประเภทบัญชี       ออมทรัพย์

เลขที่บัญชี          137-0-86987-5

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 4 March 2007, 06:43PM

รายงานผลปฏิบัติการขั้นสุดท้าย   ล้มเหลวครับ  Mission failed.

ให้ลูกชายจูงโบไว้  แล้วจูงปิงปองเข้าไป    ยังไม่ทันได้ออกเดินเลย    ก็จะฟัดกันแล้ว

ปิงปองทั้งขู่  ทั้งกระชากสายจูง   กดก้นก็แล้ว  ตีด้วยกระบองหนังสือพิมพ์ก็แล้ว    เหมือนเลือดเข้าตา  ไม่ยอมฟัง   จะเข้าไปลุยให้ได้    ส่วนโบก็ไม่ยอมอยู่เฉย   จะวิ่งมาฉะเหมือนกัน     เลยต้องจูงเข้าบ้าน   แยกย้ายกันไป    ให้พวกมันได้สงบสติอารมณ์สักพัก   ก็เข้ากันได้เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

คงต้องเลิกล้มความตั้งใจที่จะให้มันออกไปเดินเที่ยวนอกบ้านพร้อมกัน

ความจริงก่อนปฏิบัติการขั้นสุดท้าย  ก็ให้โบกับปิงปองไปอยู่ในสวนร้างพร้อมกันเพื่อให้ปลดปล่อยพลังงานออกไป  โดยให้ปิงปองอยู่ในสายจูง   โบทำท่าแหยงๆอยู่  ปิงปองจะเข้าไปขู่    แต่ก็ยอมอยู่ในโอวาท  ไม่กล้าใช้กำลังกับโบ    แต่พออยู่บนถนนนอกบ้านพร้อมกัน   กลับไม่ยอมเชื่อฟังเลย

คงต้องเปลี่ยนยุทธวิธี     ใครมีไอเดียดีๆ  ช่วยชี้แนะด้วยครับ

http://www.pantown.com/board.php?id=144&area=1&name=board1&topic=39&action=view

โดย วราภรณ์ สิทธินันทวัฒน์ - Tuesday, 6 March 2007, 12:05AM
  คุณจรัลคะ รบกวนขอ DVD ด้วยคนค่ะ
ตอนนี้มีลูกหมาบางแก้วอยู่ 2 ตัว ตัวผู้กับตัวเมียค่ะ
ตัวผู้อายุ 2 เดือน 9 วัน ส่วนตัวเมียเพิ่งจะ 46 วันค่ะ
กลัวว่าเวลาโตเค้าจะมีปัญหากัน เลยอยากฝึกเอาไว้ก่อน
รบกวนส่งที่
วราภรณ์ สิทธินันทวัฒน์
201 ซอยประชาสงเคราะห์ 24 ถนนประชาสงเคราะห์
ดินแดง กรุงเทพฯ 10320
แล้วจะโอนเงินไปสมทบเข้ากองทุนน้องหมาตามบัญชีธนาคารทีให้ไว้นะคะ
ขอบคุณมากมากมากมากค่ะ

ได้อ่านเรื่องของคุณพ่อปิงปองกับโบแล้ว นับถือความพยายามจริงๆ ค่ะ
เอาใจช่วยนะคะ ขอให้ความพยายามประสบผลดดยเร็วค่ะ
โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Tuesday, 6 March 2007, 03:47AM

สายจูงก็เป็นสิ่งสำคัญในการฝึกหมา ระหว่างที่ฝึกสายต้องตึง สั้น ไม่ปล่อยให้หมาดึง

เราต้องเป้นฝ่ายกระตุก สายโซ่คล้องอยู่ที่คอด้านบนติดกับกระโหลกเวลากระตุกจะติด

ที่โคนหู ตอนนี้รายการมีการกลับมาฉายใหม่ทาง UBC 41 เวลา 13.30 นะครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 13 March 2007, 07:30AM
  23:18 - 06/03/07 ป้าวิ ..เรื่องเอาปิงปอง กับโบ ออกไปเที่ยวข้างนอกพร้อมกัน ขอแนะนำว่า อะไรที่เรารู้สึกว่ามันเกินกำลัง....ก็ให้ ทำใจ ค่ะ บางเรื่อง มันซับซ้อนเกินกว่าเราจะมาเรียบเรียงเสียงประสานความคิดของหมาได้ ก็อย่าไปเสียเวลาดีกว่าค่ะ ตอนไหนที่เขาอยู่ด้วยกันได้ดี เราก็รักษาความสัมพันธ์ตรงนั้นให้ยั่งยืนที่สุดดีกว่า

23:10 - 06/03/07 ป้าวิ ..ขอบคุณ คุณปิงปอง โลวเทคอยากเล่นเนต ก็ยุ่งยากงี้แหละน้ออออ

20:41 - 06/03/07 ปิงปอง ..ป้าวิ ได้แก้ password ให้แล้วครับ ดูที่อีเมล์ที่ตอบกลับไปครับ ป้าวิสบายดีนะครับ
ยังจูงโบกับปิงปองไปเที่ยวพร้อมกันข้างนอก ไม่ได้เลย จะโจนเข้าหากันตลอด ต้านแรงไม่อยู่ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew