ตอบ: ซื้อบางแก้วมาใหม่ค่ะ 26นี้ก้อครบ 2 เดือนค่ะ มาวันแรกก็ตั้งท่าจะกัดกับตัวโตตัวเก่าซะแล้ว โชคดีแยกทัน
โดย ป้าชัช swine - Wednesday, 24 January 2007, 03:43PM

ชื่อ อั่งเปาเหมือนของป้าเลย สำหรับการที่เด็ก ๆ เข้ากันไม่ได้นั่น การปฏิบัติของเจ้านายก็มีส่วนในการสร้างความแตกแยกให้ลูกใหม่กะลูกเก่าได้เช่นกัน เมื่ออั่งเปามาจากพิษณุโลกใหม่ ๆ ต้องอาศัยอยู่ที่บ้านบางเขนก่อน ซึ่งที่นั่นมีพี่เก่า คือเจ้าเดโลอยู่ ทั้ง ๆที่เค้าเป็นคนละเพศกันก็ไม่น่าจะมีปัญหาในการอยู่ร่วมกัน (ตามทฤษฏีชาย-หญิง) แต่เป็นเพราะว่าอั่งเปาได้รับการเอาใจใสเป็นพิเศษ (เอ็นดูว่ายังตัวน้อย) เลยเก็บไว้ในบ้านก่อน อับเปหินายเดโลออกมานอกบ้านแทน เจ้าเดโลรู้สึกถึงความอยุติธรรมที่เจ้านายมอบให้ เจอหน้าอั่งเปาเมื่อใดเป็นกัดเมื่อนั้นจนถึงทุกวันนี้ (ตอนนี้อยู่คนละบ้านแล้ว) อีกกรณีหนึ่งเมื่อลูกตาลมาจากพิษณุโลกเหมือนกัน แม่อั่งเปาและพี่จินนี่ช่วยกันเลี้ยงดู เป็นเพื่อนเล่น ไม่มีปัญหาเหมือนอั่งเปากับเดโล โดยปกติหมาเล็กมักจะยอมอ่อนน้อมต่อหมาใหญ่อยู่แล้ว เช่น เมื่อถูกตวาดก็จะนอนหงายท้อง แสดงอาการยอมแพ้ พวก พี่ ๆ ก็จะไม่ทำอะไรต่อไป และที่สำคัญหมาเล็กมักจะชอบซุกซนและแหย่หมาใหญ่จนต้องมีการสั่งสอนกันบ้าง น่าจะเป็นเรื่องปกติ ลองปล่อยให้พี่ ๆ น้อง ๆ เค้าจัดการกันเอง โดยจ่าฝูงอย่างเราคอยให้ความยุติธรรมก็น่าจะแก้ปัญหาไปได้ เอาใจช่วยค่ะ
ตอบ: ซื้อบางแก้วมาใหม่ค่ะ 26นี้ก้อครบ 2 เดือนค่ะ มาวันแรกก็ตั้งท่าจะกัดกับตัวโตตัวเก่าซะแล้ว โชคดีแยกทัน
โดย Chonthida /bee - Wednesday, 24 January 2007, 04:14PM

ขอบคุณป้าชัชสำหรับประสบการณ์ค่ะ ได้เป็นความรู้สำหรับผึ้งด้วย

จริงๆไม่ได้อยากให้อั่งเปาอยู่บนบ้าน แล้วให้กี้อยู่บริเวณบ้านหรอกค่ะ ก็เวลาให้ขนมอั่งเปาก็จะให้กี้ด้วย อย่างเมื่อเช้ามาเช็ดล้างที่อั่งเปาทำธุระหนักไว้เมื่อคืน พอเอาเค้าล้างขา เช็ดตัว กลิ่นก็ติดตัวเราแน่นอน ลงไปข้างล่าง กี้ก้อดมๆๆตั้งแต่เอวถึงเท้าทีเดียว ไม่รู้เค้าจะอิจฉากันรึเปล่าน๊อ แต่ใจไม่ถึงพอจะให้เค้าตัดสินกันเอง เพราะ

1 ) กี้ ไม่ใช่บางแก้ว เค้าเป็นพันธ์ผสมค่ะ ได้มาจากเพื่อนคุณพ่อ ผึ้งเองก็ไม่เคยเห็นพ่อแม่เค้าเลยไม่ทราบว่าพันธ์อะไรแน่ แต่ก็ตัวโตกว่าสุนัขไทยตามข้างทางเล็กน้อย คือกี้ เค้าจะไว้ท่าหน่อยๆค่ะ คือขู่ ในลำคอ แต่ไม่แยกเขี้ยวมากนัก ซึ่งก็ไม่รับประกันว่าถ้าปล่อยมือจะขย้ำอั่งเปาหรือเปล่า (ปกติไม่เคยกัดคนเลย หรือโอกาสไม่อำนวยไม่ทราบ เพราะโดนล่ามหรือเจ้าของดึงไว้ตลอด / กลัวเจ้าของค่ะ และก็ไม่เคยไปซ่านอกบ้านนานมากแล้ว เลยเดาอาการไม่ถูก

2 ) ไม่มั่นใจว่าอั่งเปาจะยอมแพ้แบบลูกสุนัขทั่วไปหรือเปล่า คือท่าเค้าพร้อมสู้เต็มที่ ขู่ แยกเขี้ยว (ฟันก็ยังขึ้นไม่ครบซะหน่อย) แล้วก็พองขน  เลยไม่มั่นใจ เกิดเอาเข้าจริง ทั้งคู่ไม่มีใครยอมกัน จะต้องเสียตัวนึงไป คงทำใจไม่ได้ เลยพยายามหาทางที่จะไม่ให้เค้าตัดสินกันเองน่ะค่ะ

กะจะพยายามให้เค้าเห็นกันเช้าเย็น มีโอกาสก็จะให้ดมๆกันอีกหลายๆรอบหน่อย หวังว่ากี้จะใจอ่อน และอั่งเปาจะเลิกขู่ได้

ใครมีคำแนะนำอื่นใด ยินดีรับฟังเสมอค่ะ ขอบคุณค่ะ

โดย จรัญ กาลตนากูล - Wednesday, 24 January 2007, 04:46PM

เราคนเลี้ยงหมา มักมองว่าหมาจะกัดกันมันก็เป็นเรื่องธรรมดา แต่ในทางกลับกันหมาบางประเภทกลับมีนัยสำคัญซ่อนเร้น เช่นเมื่อเช้า 24ม.ค.50 ฟังข่าวร๊อตไวเลอร์กัดเจ้าของตาย แต่ทำไมบางคนเลี้ยงทั้งหมาทั้งแมว กลับอยู่ร่วมกันได้

คุณต้องทำตัวเป็นนายเขาทั้งสองตัว ต้องสั่งเขาได้ ไม่ชอบอะไรต้องหยุดเขาทันที อย่าใช้เสียง อย่าตะโกน เสียงมันช่วยเพียงทำให้หมาสับสนมากขึ้นครับ

อันดับแรกต้องสยบหมาให้ได้ เพราะถ้าสยบหมาไม่ได้แล้วเข้าไปสอน ไปตี บางอารมณ์ เขาอาจทำร้ายเราได้อย่างคาดไม่ถึง วิธีง่ายๆคือ กางเล็บมือแล้วจิกเขาบริเวณลำคอ กดเขานอนหงายให้ได้ ถ้าดิ้นให้กดหรือขยุ้มแรงขึ้น จนกว่าเขาจะนอนนิ่ง

การจะบอกว่าเราไม่ชอบสิ่งใด เพียงชี้นิ้ว ทำเสียงไล่เบาๆแต่หนักแน่น เขาถอยแสดงว่าเขาเริ่มยอม นี่เป็นบางส่วนที่จาก DVD การปรับพฤติกรรมหมาเหมาะกับมือใหม่หัดเลี้ยง มีประโยชน์อย่างมากในการควบคุมหมา ถ้าสนใจแจ้งชื่อและที่อยู่ไว้ในกระทู้ครับ

โดย Chonthida /bee - Wednesday, 24 January 2007, 05:09PM

ขอบคุณคุณจรัญค่ะ แล้วไม่ทราบว่าวิธีสยบเค้าที่ว่าเนี่ยใช้ได้ทั้งตัวโต ตัวเล็กมั้ยคะ จริงๆตัวโตเนี่ย คือผึ้งยื่นมือไปหน้าเค้าๆก็จะหดหัวลงต่ำแล้วค่ะ คือเคยดุเค้าตอนเป็นหมาเด็ก เค้าก็จะวิ่งมารับหน้าบ้านทุกวัน รักก็รัก แต่ทำท่ากล้าๆกลัวๆอยู่

ส่วน DVD เนี่ยสนใจค่ะ  อย่างไรจะไปแจ้งชื่อในกระทู้เรื่อง DVD ละกันนะคะ

โดย Chonthida /bee - Thursday, 25 January 2007, 09:50AM

รายงานความคืบหน้าของอั่งเปาค่ะ หลังจากเห็นหน้ากันมาสองวัน เมื่อคืนกลับไปก็พยายามทำให้เค้านอนหงายท้องแบบที่คุณจรัญบอก(รบกวนขอเรียกพี่จรัญละกันนะคะ)

ครั้งที่1 เค้าไม่ยอมนอนหงายเลย เราก็กดจนกลัวเค้าเจ็บ เพราะไว้เล็บอยู่นิดนึงด้วยค่ะ เค้าก็ดิ้นๆๆกลับตัวมาท่าปกติจนได้

ผ่านไปอีกราวชม.นึง นึกได้ว่าลองอีกรอบดีกว่า จริงๆสองรอบได้ หนนี้สำเร็จทั้งสองรอบค่ะ อั่งเปานอนหงายท้องไปตามระเบียบ แต่ทำตาเบิกๆ แร้วจ้องเราบ้างเป็นระยะๆ

ส่วนเรื่องที่พี่น้องเค้ายังไม่ถูกกันก็ยังคงสถานการณ์เดิมค่ะ เวลาพาอั่งเปาไปสนามให้ทำธุระก่อนจะพาไปนอนบนบ้าน ก็ล่ามโซ่กี้ และอั่งเปาไว้ทั้งคู่ แต่อั่งเปาจะอยู่บริเวณสนามค่ะ ก็อยู่ในระยะได้เห็น ได้ยินกันอยู่ กี้ก็ไม่มีอาการกรรโชกหรือกระชากโซ่เพื่อไปหาเรื่องแต่อย่างใด เพียงแต่ร้องงี้ดๆตามปกติเวลาถูกล่ามแล้วไม่มีคนอยู่ใกล้ๆ

เวลากี้เห่า อั่งเปาจะหูกระดิกฟัง แต่หางไม่ตก สงสัยจะไม่กลัว(รึป่าวน๊อ) พออั่งเปาทำธุระเสร็จก็อุ้มขึ้นบ้าน จึงปล่อยเจ้ากี้ กี้ก็วิ่งไปหาๆๆอั่งเปาตามบริเวณที่ได้ยินเสียงเมื่อตะกี้ แต่หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอแม่บอกสงสารกี้ (จริงๆจะสงสารใครดีถ้าสองตัวเจอกัน) กี้ก็จัดการไปฉี่ทับรอยทุกบริเวณที่สักครู่ล่ามอั่งเปาไว้

ผ่านไปอีกพักนึงเห็นอั่งเปาเริ่มเดินวนและดมหนังสือพิมพ์ที่ปูให้เค้านอน แล้วร้องด้วย เริ่มเอ่ะใจ ฉี่แน่ๆเลย ๆ อุ้มลงมาอีกรอบ ต้องให้แม่ช่วยดึงกี้ไว้ เพราะโซ่อยู่คนละที่ พออั่งเปาทำธุระเสร็จ(หนนี้คาดการถูกแฮะ) ก็ลองจับทั้งคู่มาเอาจมูกชนกันอีกรอบ แป๊บเดียว แฮ่อีกแล้ว เฮ้อ เลยต้องจับแยกอีกตามระเบียบ

จะพยายามต่อไปค่ะ

โดย Chonthida /bee - Thursday, 25 January 2007, 10:02AM

ถึงจะเหมือนว่าจะสยบเค้าได้(กดเค้านอนหงายนิ่งๆ) แต่เช้านี้ก็ยังหยุดการกัดกระดาษหนังสือพิมพ์รอบๆตัวเค้าไม่ได้เลย เว้นแต่เรานั่งอยู่ด้วยก็กัดน้อยหน่อย เป็นการเรียกร้องความสนใจรึเปล่าคะ พอเราไม่อยู่นี่ทั้งร้อง เห่า หอนหน่อยๆ กัดกระดาษ ทึ้งเชือกที่มัดอยู่แถวนั้น ทำท่าเหมือนขัดใจ คล้อยหลังจะเดินไปไหนก็ไม่ได้ อาการออกทันที แต่เวลาอยู่ด้วย กัดน้อยหน่อย แต่จะสนใจกัดกระดูกปลอมที่ซื้อให้เมื่อวานเย็น กับลูกบอลที่มีเสียงเวลาบีบน่ะค่ะแทน

เดี๋ยวนี้รู้มากใหญ่แล้ว ลูกบอลให้เล่นวันแรกตอนเย็นวานซืน แค่บีบก็ตกใจกระโดดหนีเลย ตกใจเสียง อิๆ พอไม่บีบยื่นให้ตรงหน้าก็ระแวงแล้ว จากนั้นเริ่มคุ้น พออั่งเปาขยับ บอลก็กลิ้ง เค้าคงคิดว่าตัวอะไรเนี่ย เลยกระโดดๆ งับๆ พองับแล้วมีเสียงก็ถอย ทำให้ในบ้านขำกันถ้วนหน้า แต่ทิ้งไว้ให้คืนเดียว เมื่อคืนวานกลับไป กัดเองได้เป็นจังหวะๆแล้ว เหมือนเราถือบอลแล้วบีบๆๆ ชักเก่งใหญ่แล้วแฮะ วันเดียวเล่นเป็นแล้วอ่ะ

ในรูปนี้กำลังenjoy กับกระดูกปลอมค่ะ (สภาพเมื่อคืนกระดาษยังเรียบร้อยอยู่ เช้านี้ไม่กล้าถ่ายมา เละมากๆ กระจายไปรอบๆตัวเลยทีเดียว)

โดย Chonthida /bee - Friday, 26 January 2007, 11:27AM

สามวันผ่านไปค่ะ กี้เงียบๆไปแล้ว มองเฉยๆ ติดรำคาญนิดๆ(เว้นแต่คอยตามไปฉี่ ทับรอยอั่งเปาตลอดเวลา ปล่อยเป็นไม่ได้เล้ย) แต่กลับเป็นอั่งเปาที่คอยแยกเขี้ยว(ที่ฟันยังขึ้นไม่ครบ) และขู่กี้ทุกครั้งที่เจอเลย ถ้าปล่อยให้ตัดสินกันเองจริงๆ ใครจะกัดใครกันละเนี่ย เห้อ

วันนี้ครบอายุ 2 เดือนพอดีค่ะ ท่าจะคันฟันมาก เมื่อคืนไม่ให้กระดูกปลอมในตอนแรก เลยเล่นมือเจ้าของแทนซะนี่ เลยตีไป1ที ตอนหลังเลยให้กระดูกปลอมไปแทะเล่น ทีนี้สบายเค้าล่ะ นอนกัดอย่างเพลิดเพลิน เปลี่ยนท่าทุกๆ 1วินาที

ตอนนี้ก็ยังจำชื่อตัวเองไม่ค่อยได้ แต่จำเสียงที่เรียกเค้าได้มั้งคะ บางทีก็หันมอง ไม่ก็เห่าตอบ อั่งเปาคงกำลังสับสนอยู่จะกลัวดีหรือจะรักดีเนี่ย เดี๋ยวเช็ดตัวให้ หวีให้ คอยอุ้มไปทำธุระ ไปกินข้าว แต่เดี๋ยวก็ดุ แถมหล้งๆมีตีอีกตะหากอิๆ อั่งเปากลุ๊มกลุ้ม

โดย Ng-Bangkaew คอกเนาวรัตน์ - Saturday, 27 January 2007, 12:27PM

หวัดดีค่ะคุณผึ้งเจ้าตัวเล็กที่ได้ไปแสบสุดๆเลยซิท่า เนี่ยเอารูปตอนเขาไปงานนเรศวรที่พิษณุโลกมาให้ดูด้วยเผื่อคุณไพโรจน์ด้วยบอกให้มาโพสต์ในนี้ให้ดูอิอิ อ้อลืมบอกไปเจ้าอั่งเปาเนี่ยเป็นลูกของทองหยิบ ซึ่งเป็นน้องของไข่มุกเลยอ่ะค่ะ เรื่องสายไม่ต้องห่วงเลย และอั่งเปาก้อตัวหย่ายกว่าเพื่อนในคอกเดียวกันมั๊กๆๆๆๆ

โดย Ng-Bangkaew คอกเนาวรัตน์ - Saturday, 27 January 2007, 12:32PM

มีอีกท่านึง
โดย Ng-Bangkaew คอกเนาวรัตน์ - Saturday, 27 January 2007, 12:34PM

อ่ะอีกท่าหล่อปะคับ
โดย Chonthida /bee - Monday, 29 January 2007, 10:41AM

สวัสดีค่ะคุณปลา ใช่ค่ะอั่งเปาแสบสุดๆเลย พฤติกรรมบางแก้วครบถ้วน เล่นน้ำ ขุดดิน ดุ แต่ก็น่ารักมากๆเลย เริ่มจำเสียงคนในบ้านได้หมดแล้ว รวมเสียงเดินด้วย คืนไหนแม่ย่องจะแอบมาดูว่าเค้าหลับมั้ย เสียงเดินคงผิดปกติ แถมมืดด้วย ขู่ใหญ่เลย  ตอนนี้พยายามเขียนบันทึกเกี่ยวกับตัวเค้าตั้งแต่รับมาค่ะ อยากดูพัฒนาการเค้าด้วย ปัญหาเดียวตอนนี้คือลูกพี่กับลูกน้องเค้ายังไม่ยอมญาติดีกันซะที เมื่อวานเกือบสำเร็จ พออั่งเปายอม กี้ก้อขู่ซะงั้น เห้อ จะพยายามต่อไปค่ะ เค้าจะได้มีเพื่อนเล่นเวลาเราไม่อยู่ด้วย

ผึ้งเอารูปมาลงให้ดูด้วยค่ะว่าสองสามวันนี้เค้าเป็นไงบ้าง อ้อวันเสาร์โดนอั่งเปาที่คึกมากไปหน่อยให้เค้าวิ่งเล่นดันคึกจัด ไล่งับขาเราซะได้แผลมาเลย แต่รักค่ะ รับรองดูแลให้อย่างดี (แต่มีสั่งสอนบ้างตามสมควรนะคะ)

โดย Chonthida /bee - Monday, 29 January 2007, 10:43AM

อันนี้กำลังenjoyกะกระดูกปลอมค่ะ ไม่สนใครเล้ย
โดย Chonthida /bee - Monday, 29 January 2007, 10:45AM

ตอนนี้สบายดีคับ เพิ่งหม่ำๆไปกำลังจะขุดหาตัวอะไรเล่นอยู่คับผม

โดย Ng-Bangkaew คอกเนาวรัตน์ - Wednesday, 31 January 2007, 11:41AM

อิอิอั่งเปาดูซนมากๆ เลย แต่ยังไงโพสต์รูปมาให้ดูเรื่อย ๆ นะค่ะ อยากเห็นเขามากเพราะเขาหน้าเหมือนปู่เขามากๆ เลย

โดย Chonthida /bee - Wednesday, 31 January 2007, 01:18PM

คุณปลาไม่ต้องห่วงนะคะ จะพยายามถ่ายรูปมาให้ดูเรื่อยๆค่ะ ถ่ายอั่งเปาไม่ค่อยทันเลย ถ่ายได้แต่ตอนนอน กับกิน ซึ่งก็จะไม่เห็นหน้าชัดๆ เดี๋ยวเย็นนี้ผึ้งจะพาเค้าไปฉีดวัคซีนแล้วล่ะค่ะ ไม่รู้จะอาละวาดซักแค่ไหนเนอะ ;-p เวลาอาบน้ำให้ขาวได้วันเดียวเอง หวังว่าหมอคงเข้าใจ ตอนนี้มอมมาก

ตอนนี้สบายใจได้หน่อยนึงแล้วค่ะ เริ่มเล่นกะตัวโตได้แล้วสองวัน แต่เล่นกันแรงมากๆจนเราหัวใจจะวาย กัวเค้าจะหมั่นเขี้ยวแล้วกัดกันจิงๆขึ้นมา ตอนนี้จำเสียงได้แม่นมากหูดีมากๆ เวลาเราไม่อยู่แต่ได้ยินเสียงไกลๆก็จะร้อง เห่า และก็ฉีกกระดาษหนังสือพิมพ์ที่ปูไว้ให้ แต่ถ้าเราอยู่ให้เห็นๆกัน อั่งเปาก็จะเล่นของเค้าไปตามเรื่อง ไม่แสดงอิทธิฤทธิ์เท่าไหร่ อาการนี้จะเป็นแค่เช้ามืดกับกลางคืนค่ะ เวลามีคนกลับมาบ้านก็จะลุกขึ้นนั่ง หูตั้งเชียว

ถ้าอยากมาเล่นกะเค้าบ้างก็ไม่มีปัญหานะคะ แต่รบกวนนัดก่อนซักนิดหน่อยค่ะ

อืมที่ว่าเหมือนปู่เนี่ยใช่ไมเคิลรึเปล่าคะ หรือยังไงมีรูปมั้ยคะ ว่างๆมาลงให้ดูหน่อยนะคะ

โดย จรัญ กาลตนากูล - Wednesday, 31 January 2007, 01:29PM

การที่หมาเดินวนนั้นคือ เขาจะถ่ายทุกครับ อะไรที่เขาทำไม่ถูกเราต้องจัดการทันทีครับ ไม่ว่ากัดกัน กัดของ หรือการขับถ่าย แล้วเขาจะเคยชินไปเอง แต่ถ้าเราปล่อปละละเลย เขาก็จะยิ่งได้ใจเสมือนว่ามันเป็นการกระทำที่เขาทำได้ เมื่อสอนเขาบ่อยๆ เมื่อเขาโตขึ้นเขาจะเป็นเพื่อนที่ดี ไม่สร้างปัญาให้กับเราครับ

The Dog Wishperer เป็นการปรับพฤติกรรมของหมา แต่หลายท่านดูแล้วมันน่าจะเป็นการปรับพฤติกรรมคนเสียมากว่า มีหลายๆ เรื่องที่ผู้เลี้ยงควรศึกษาตั้งแต่พฤติกรรมของหมาที่ชอบกัดกัน ก้าวร้าว ไม่กินข้าว กัดข้าวของ ไล่เห่าเด็ก  และอื่นๆ อีกหลายเรื่องที่เราเองนึกไม่ถึงว่าเขาแก้ปัญหาเหล่านี้ได้ยังไง แต่อย่างหนึ่งในการฝึกก็คือ อย่าสงสาร ผมเองก็ลองกับเจ้าไปร์ทในหลายเรื่อง ก็ได้ผลดีทีเดียว อย่างน้อยก็รู้อะไรเกี่ยวกับพฤติกรรมของหมามากขึ้น

โดย Chonthida /bee - Wednesday, 31 January 2007, 01:45PM
  ขอบคุณค่ะพี่ ยังไงจะพยายามไม่ใจอ่อนนะคะ อ่านหนังสือที่สอนฝึกสุนัขก้อหลายเล่มแล้ว แต่เอาเข้าจริง ไฮเปอร์มากๆเลย
โดย จรัญ กาลตนากูล - Wednesday, 31 January 2007, 05:23PM

การฝึกหมา สอนหมา มือสมัครเล่นแบบผู้เลี้ยงอย่างเราๆ มันก็เหมือนคนหัดว่ายน้ำ ตอนหัดว่ายน้ำใหม่ดูคนอื่นเขาทำมันง่าย แต่กับตัวเองเมื่อไรจะว่ายเป็นเสียที ว่ายทีไรมันก็จะจมทุกที่ กล้าๆ กลัวๆ  แต่แล้ววันหนึ่งมันก็ว่ายเป็น ตอนว่ายเป็นยังเหลือเชื่อว่าว่ายได้อย่างไร

เจ้าไปร์ทก็เหมือนกัน สอนให้มันเข้าบ้าน สอนแทบเป็นแทบตาย บางครั้งก็โมโห บางทีก็วิ่งไล่แล้วไล่อีก แต่แล้ววันหนึ่ง พูดเล่นๆบอกมันเบาๆ "ไปร์ทเจ้าบ้านเหอะ" มันก็วิ่งเข้าบ้าน ก็เลยเป็นงงปนสงสัยว่ามันคงเล่นจนเบื่อแล้วถึงเข้าบ้านเอง เดี๋ยวนี้แค่บอก "ปะเข้าบ้าน" แล้วชี้นิ้ว มันก็เข้าใจ วิ่งเข้าไปรอน้ำแข็ง เอาขาหน้าแช่ ปากจุ่ม ทำตาและอารมณ์เหมือนหมาเมากัญชา

จะพามันออกนอกบ้าน เมื่อก่อนต้องจับมันใส่ปลอกคอ เดี๋ยวนี้ถือปลอกคอ ใช้มือตบสีข้างมันจะทำท่าดีใจ แล้วเดินออ้มไปข้างหลังมานั่งข้างๆ ส่งปลอกคอไป มันก็ยื่นคอมาให้ใส่ บอกว่าไปมันก็วิ่งโลด ก่อนจะเข้าจะออกประตูมันต้องนั่งรอทุกครั้ง จนกว่าจะสั่งให้ไป ทำบ่อยๆแล้วผลมันจะตามมาเอง ในเย็นๆ นึกเสมอเขาเป็นหมา บางครั้งคนแท้ๆยังพูดไม่กันไม่รู้เรื่อง

โดย Chonthida /bee - Thursday, 1 February 2007, 11:10AM

เคยไปตามอ่านวีรกรรมเจ้าไปร์ทนิดหน่อยค่ะพี่ อ่านแล้วอารมณ์ดีเชียว แต่เวลาถ้าเราเป็นเจ้าของเวลาเจอเค้าป่วนๆคงปวดหัวเนอะ ณ เวลานั้น พอผ่านไปถึงได้กลายเป็นเรื่องน่ารักและขำออก  ว่าแล้วก็อยากเห็นหน้าเค้าตอนเมากัญชาอ่ะ จะออกเป็นแนวไหนนะเนี่ย

ยังไงก็จะพยายามสอนไปเรื่อยๆค่ะ พึ่งตำรา กับเรื่องราวที่อ่านจากเว็บนี้ ปรับไปเรื่อยๆ ได้แค่ไหนก็ค่อยๆสอนไป เวลาเค้าไม่ทำก็ไม่ได้โกรธอะไรนะคะ แต่เวลาสอนแล้วเค้าทำอะไรได้มากขึ้นเรื่อยๆเราก็ดีใจ เดี๋ยวนี้ก็ขออาหาร ขอของเล่นเป็นแล้ว จะยืนสองขาโดดๆ อยากจะให้เค้านั่งขอดีๆเหมือนน้องหมาของป้าชัชคงอีกนาน

(เผื่อคุณปลาแวะมาอ่าน จะพยายามมาลงความคืบหน้าของอั่งเปาบ่อยๆนะคะ) เมื่อวานพานั่งมอร์ไซด์ไปรพ.สัตว์แถวแฮปปี้แลนด์ เริ่มฉี่ดวัคซีนใหม่หมด ก็ได้ถ่ายพยาธิ กับวัคซีนรวมไป1เข็ม เจอยาหยอดเห็บหมัดไปอีก 1 เรียบร้อยอย่างไม่น่าเชื่อแค่ร้องหน่อยๆเพราะโดนเค้ามัดปากไว้ พอกลับบ้านดูซึมๆแฮะ ไม่ไล่กวดกับเจ้ากี้เหมือนเคย แต่ดึกหน่อยก็หายซึมแล้วค่ะ พอเช้านี้ก็ถ่ายพยาธิสำเร็จด้วยดี ราวๆ 6-7ตัว รบกวนถามพี่ๆ ตัวยาวๆสีขาวเนี่ยเรียกว่าพยาธิอะไรคะ   ถือว่าเยอะมั้ยคะ (ให้ความรู้สึกไม่อยากกินบะหมี่ไปอีกพักนึง ) ต้องถ่ายซ้ำอีกมั้ยคะ และเมื่อไหร่ดี

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew