ตอบ: ลูกหมาแปลกที่ แก้ไงดีค่ะ
โดย ป้าชัช swine - Monday, 20 November 2006, 10:58AM

สวัสดีค่ะ คุณชาญ คุณซันมัยตอบถูกต้องแล้วค่ะ ต้องใช้เวลาสักหน่อย เพราะตอนเด็ก ๆ เค้าเล่นและนอนกะพี่ ๆ น้อง ๆ ของเค้ามาตั้งเกือบ 2 เดือน พอต้องมานอนตัวเดียวก็คงเหงาและคิดถึง พี่น้อง น่าจะใช้เวลาสัก 5-7 วัน ระหว่างนี้ อาจจะต้องแจ้งคนข้างบ้าน เค้าจะได้ไม่รำคาญ และเราคงต้องตื่นมาปลอบเค้าเป็นระยะ ๆ ค่ะ

เค้าชื่อกาแฟเหรอค่ะ ชื่อน่ารัก สมกับใบหน้าดำ ๆ เลยนะนี่  

โดย ผมยาว . - Monday, 20 November 2006, 11:52AM

น่าจะลองให้อยู่ในที่แคบนะครับ เช่น ตะกร้า แล้วไส่หมอน ตุ๊กตา หรือผ้าผืนหนา ๆ เอาไว้ให้เค้าซุกครับ เค้าจะรู้สึกอบอุ่น และน่าจะหยุดรอ้งเร็วขึ้นดว้ย แต่อย่าลืมที่จะเล่นกะเค้านะครับ เราต้องทำตัวให้เค้ารู้สึกว่าเราให้เข้าไปแทนที่พี่น้องของเค้าได้ เดี๋ยวเค้าก็จะหยุดร้องไปเองครับ ตอนเอาเจ้าบ๊วยมาก็รอ้งอยู่ 3-4 วัน แต่บว๊ยตอนนั้นอายุ 20 วันเองครับ อาจจะยังไม่ผูกพันกะพี่น้องมากเหมือนกาแฟจ้า

โดย จรัญ กาลตนากูล - Monday, 20 November 2006, 12:28PM

ท่าทางจะกลัวเพราะผิดที่ คงต้องปล่อยให้เขาอยู่ตัวเดียวสักระยะหนึ่ง โดยเฉพาะตอนกลางวันอย่าไปคลุกคลีกับเขาตลอดเวลา ปล่อยให้เขาอยู่ตัวเดียวเป็นส่วนใหญ่ เดียวเขาจะชินไปเอง คงต้องใช้เวลา 3-5 วัน อาการเห่าหอน จะค่อยๆลดลงไป อย่าใจอ่อน  

นอนนอกบ้านระวังเรื่องยุงด้วยครับ น่าจะเลี้ยงในกรงเพื่อให้เขาเคยชินและรู้สึกปลอดภัยมากกว่า ลองศึกษาวิธีเลี้ยงของบ้านโชกุนครับ โตขึ้นเขาจะได้เป็นบางแก้วที่ดีของคนในบ้าน ขอให้มีความสุขกับบางแก้วตัวน้อยครับ

โดย วิรัตน์ มหาสำราญ - Monday, 20 November 2006, 02:14PM
  เหมือนกันเลย สงสัยจะรุ่นเดียวกันกับ ก้อนดิน ถามต่อหน่อยครับ ถ้าให้เค้านอนในกรงตัวเดียว แล้วเค้าร้องมากๆ กลัวเค้าเครียดอ่ะ คืนนี้เลยว่าจะให้นอนในห้องครัวหรือจะให้นออนต่อในกรงดีครับ ขอคำชี้แนะด้วยสับสน
โดย น้ำอบ ^o^ - Monday, 20 November 2006, 06:57PM

ต้องอดทนค่ะ .... (ไม่แน่ใจว่าระหว่างคน กับ หมา ใครต้องอดทนมากกว่ากัน...กัดฟัน)

ตอนน้ำอบมาใหม่ๆ จับเข้ากรงเลยค่ะ แล้วปล่อย 3 เวลาเช้า กลางวัน เย็น ตามตำราบ้านโชกุนเป๊ะ

แต่ช่วงแรกๆ ก็ไปนั่งเล่น กินขนม ลูบหัวลูบหางสักพัก ให้พอคุ้นๆ สักพักก็ปล่อยให้อยู่คนเดียว  เท่านั้นแหละ... โอ๊ย...ทั้งร้องทั้งตะกุยกรง ตะกุยน้ำ กัดผ้าในกรง  สักพักจนเหนื่อย  ก็ยืนร้อง พอเมื่อยก็นอนร้อง  ร้องจนเสียงแหบเสียงแห้ง แต่เจ้าของต้องใจแข็ง ร้องไปเหอะ ไม่ปล่อยหรอก...มารร้าย   พอได้เวลาก็ค่อยปล่อยออกมาค่ะ

สัก 3-5 วัน เค้าจะดีขึ้นเอง  เอาของเล่น หรือของที่เค้าชอบใส่กรงไว้ให้กัดเล่นแก้เครียดด้วยค่ะ

โดย SANMAI NG - Tuesday, 21 November 2006, 12:25AM

รูปนี้น่าสงสารมากๆ แลจะหงอยและกลัวสิ่งแวดล้อมใหม่ๆ   

*แต่ต้องใจแข็งครับ*

**กรรมการให้คะแนนเป็นเอกฉันท์จ้า**

***ซันมัยเอาใจช่วยน้องใหม่จ้า***

โดย ชาญ แสงฉันท์ - Tuesday, 21 November 2006, 08:22AM

ยิ้ม ข่าวดีค่ะ เมื่อคืนนี้ กาแฟ เริ่ม ปรับ ตัวได้แล้ว ยอมนอนคนเดียว นอกบ้านแถม นอนในมุ้งเด็กด้วย ไม่ร้องเลย มาร้อง ตอนเช้ามืด เพราะ จะออกไป ฉี่เอง  น่ารักที่สุด  เฮ้อ โล่งใจแล้วค่ะ เพื่อนๆๆ  ขอบคุณป้าชัช และ เพื่อนๆ ท่านอื่นนะค่ะ ที่มาช่วยตอบคำถามให้

**  รูปข้างบน เพิ่งอาบน้ำเสร็จค่ะ เลยดู เศร้าๆๆ จริงๆๆ เค้าหลับค่ะ ยาคูลท์นี่คนกินนะค่ะ เอามาวาง ถ่ายรูปเฉยๆๆ ของกาแฟ กินนมแพะ ค่ะ   **

โดย SANMAI NG - Tuesday, 21 November 2006, 09:40AM

**  รูปข้างบน เพิ่งอาบน้ำเสร็จค่ะ เลยดู เศร้าๆๆ จริงๆๆ เค้าหลับค่ะ ยาคูลท์นี่คนกินนะค่ะ เอามาวาง ถ่ายรูปเฉยๆๆ ของกาแฟ กินนมแพะ ค่ะ   **

ให้นมแพะก็ดีมากครับ  แต่ห้ามให้น้องกาแฟกินกาแฟตามชื่อนะครับ  อันตรายนะครับ อาจถึงตายได้จ้า

โดย ผมยาว . - Tuesday, 21 November 2006, 11:54AM
  อิอิ..อิอิ
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Tuesday, 21 November 2006, 07:14PM

น้องกาแฟน่ารักจัง  ยักคิ้ว

ลงสมัครประกวดเบบี้แฟนซี สุนัขบางแก้ว  ที่สวนสามพรานเลยนะครับ

พี่ข้าวตังจาไปเชียร์จ้า  จูบ

โดย wisarutp parat - Tuesday, 21 November 2006, 08:19AM

ที่เคยเลี้ยงหมูแดงตอน 1 เดือน เพศผู้ ผมเอาเข้าไปอยู่ในบ้านสัก 3-4 วัน เขาจะรู้ลึก   อบอุ่นเหมือนมีคนอยู่เป็นเพื่อน อาการร้องเหมือนเด็กก็จะหายไป ถึงจะเอาไปเลี้ยงนอกบ้าน

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew