ตอบ: คุณวิเชียรเนี่ยใจดีมาก ๆ เลยนะคะ พอดีไปอ่านเจอมา
โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 25 April 2006, 02:14PM

ขอรวบรวมข้อมูลไว้และขอปิดกระทู้นี้  แต่เพียงเท่านี้

หากมีข้อสงสัยประการใด   ให้ติดตามได้ที่  ข้อคิดคำนึงให้กับทุกท่าน ก่อนนำหมาไปส่งบ้านพักสัตว์นิรมล

ช่วยอ่านจากล่างขึ้นบน

14:00 - 25/04/06 test ถ้าเป็นเคส อ.แอ คนเดียว 30-40 ตัว แล้วจบไป ก็คงไม่สนใจไปขุดคุ้ย แต่เมื่อมีผู้ร้องเรียนมาอีกไม่ต่ำกว่า 10 ราย รวมสุนัขอีกกว่า 100 ตัวที่หายไป ด้วยการบอกเล่าถึงพฤติกรรมที่ใกล้เคียงกัน คือ เรื่องการพูดจาไม่อยู่ในร่องในรอย ไม่น่าเชื่อถือ ฉุนเฉียว ไม่มีเหตุผล ไม่ยอมให้ตรวจสอบ ฯลฯ
ในฐานะผู้ที่เคยร่วมสานฝัน คงไม่สามารถวางเฉยได้อีกต่อไป ขอเรียกร้องให้คุณวินได้พิสูจน์ตัวเอง

09:31 - 25/04/06 ป้าวิ เรียนคุณวิเชียร ป้าวิคงทำในส่วนของตัวเองให้ดีที่สุดเท่าที่มีกำลังและเห็นว่าควรจะทำน่ะค่ะ คงไม่ไปพิสูจน์อะไรให้ใครแม้แต่ตัวเอง ถ้าทำอะไรไปแล้ว ใครรับไม่ได้ก็วางลงเสียเถอะค่ะ เรื่องของอกุศลจิตที่เกาะแน่นฝังลึก คงไม่มีอะไรมาลบล้างแปลเปลี่ยนให้เป็นบุญกุศลได้

08:34 - 25/04/06 ปิงปอง ป้าชัช เปิดดูจดหมายน้อยของปิงปองด้วย

08:02 - 25/04/06 vichienb ขอบคุณป้าวิที่ชี้แนะ จะพยายามลงมือ ลงแรง ลงเวลา ลงเงิน และแผ่เมตตาตามแต่สถานการณ์จะอำนวยและตามความสามารถที่ทำได้เหมือนที่คุณเพื่อนฯว่า เดี๋ยวจะปิดกระทู้ให้ครับ แต่ขอเก็บข้อมูลทั้งหลายเข้าไว้ด้วยกัน เผื่อวันข้างหน้า ถ้าจำเป็นต้องใช้ จะได้ไม่สูญหายตกหล่นไปอยู่ที่ใคร ก็หวังแต่เพียงว่า วันข้างหน้า คงไม่มีข่าวออกมาว่าแกมีวิธีกำจัดซากสุนัขที่ผู้รักสุนัขรับไม่ได้ ถ้าป้าวิมีโอกาสช่วยแกพิสูจน์ข้อเท็จจริงนี้ได้ ก็จะเป็นบุญกุศลยิ่งใหญ่ต่อตัวแกเองและเหล่าสุนัขทั้งผอง

07:40 - 25/04/06 ป้าวิ เรียนคุณวิเชียร ได้รับเมลแล้วค่ะ ต่างคน ต่างทำสิ่งที่คิดว่าถูกต้องกันไปค่ะ แต่ขอให้ลงมือให้เป็นรูปธรรมกันดีกว่าพูดกันไปเรื่อยๆๆๆๆไม่รู้จบ...เห็นด้วยกับคุณเพื่อนบางแก้วที่สุ ดค่ะสำหรับประโยคนี้..*เราเห็นเราก็ช่วยตามความสามารถของเราดีกว่า*จะได้ไม่ต้องส่งต่อภาระ

11:13 - 24/04/06 เพื่อนบางแก้ว เราก็ช่วยเขาตามกำลังและความตั้งใจของเราดีกว่า เพราะเราไม่อาจช่วยได้ทั้งหมด เราเห็นเราก็ช่วยตามความสามารถของเราดีกว่าครับ

11:09 - 24/04/06 เพื่อนบางแก้ว กระทู้เรื่องหมาจร เห็นทีไหรก็สงสารมัน แต่ยังไงเป็นเป็นเรื่องของกรรมครับ ยังไงเราก็คงไม่อาจหลีกเลี่ยงได้ ไม่แน่ว่าชาติหน้าผมอาจต้องเกิดเป็นหมาจรฯหรือเปล่าก็ไม่รู้ได้

11:02 - 24/04/06 เพื่อนบางแก้ว เห็นกระทู้วันนี้แล้วอึ้งๆๆๆๆ ไม่รู้จะเขียนอารายเลยล่ะครับ

10:27 - 24/04/06 น้อยหน่า วันนี้มีเรื่องเศร้า เคล้าน้ำตาแต่เช้าเลยนะคุณวิเชียร

20:31 - 23/04/06 วิเชียร ผมไม่มีความสามารถเพียงพอและไม่คิดจะไปเปิดบ้างพักพิงเอง ที่ผ่านมาเคยฝากไว้ 2 ตัวในฐานะผู้ใช้บริการคนหนึ่ง ก็คิดอยู่เหมือนกันว่า ถ้ามันมีชีวิตอยู่ จะไปนำมันออกมาเหมือนกัน เสียดายที่ชมรมคนรักบางแก้วก็ไม่มีความพร้อมและไม่ได้มีบ้านพักพิงเอง ที่ผ่านมาชมรมฯจึงได้พึ่งพา TDH ในลักษณะของผู้ใช้บริการ โดย TDH ยังทำธุรกิจรับฝากหมาทั่วไปอีกด้วย ผมไม่มีอะไรต้องเคลียร์กับ TDH เป็นการส่วนตัวเพราะจูเนียร์และใบเงินไม่อยู่แล้ว ที่เหลือนั้น ขอให้เป็นเรื่องของชมรมที่จะต้องพิจารณาว่าจะทำอย่างไรต่อไป ผมยังคงยินดีช่วยจ่ายเงินสนับสนุนการจัดทำทะเบียนสุนัขขึ้นมา ต้องขอโทษที่ไม่มีเวลาไปคลุกฝุ่นในกรงหมาเพื่อจัดทำทะเบียนได้

20:11 - 23/04/06 วิเชียร เสียดายที่กระทู้ร้องทุกข์ของ อ.แอ ในเว็บ TDH เมื่อ 2 ปีก่อนถูกคุณวินลบไปเรียบร้อยแล้ว อยากให้ฟังความเจ็บปวดของคนรักหมาที่ส่งหมาจรจัดใน ม.ช หลายสิบตัวมาให้ TDH ดูแลโดยยอมควักกระเป๋าตัวเองแม้ไม่ใช่สุนัขของตนก็ตาม แต่ท้ายที่สุดต้องมาตายเกือบหมดโดยขาดการเหลียวแลเท่าที่ควร คนที่ได้อ่านกระทู้ร้องทุกข์ของ อ.แอ นั้น น่าจะได้สำนึกบ้าง เพื่อป้องกันไม่ให้มันเกิดขึ้นอีก

19:35 - 23/04/06 นิวัต สวัสดีครับป้าวิ ไปแระ กัวโดนเหยียบ อิ อิ

19:28 - 23/04/06 นิวัต ความจริงปัญหาของโครงการร่วมสานฝันเนี่ย ไม่ได้มีแค่หมาหาย หมาตายอย่างเดียวหรอกนะครับ ปัญหาที่เจ้าของเอาหมาไปทิ้งไว้แล้วหายไปเลย, ไม่ส่งเงินรายเดือนค่าเลี้ยงดู, ไม่โผล่หน้าไปเยี่ยมหมากันบ้างเลย, หมานำเข้าไปแล้ว หาผู้อุปการะไม่ได้ ค่าแรกเข้าเพียงไม่กี่พันบาท ก็คงพอหรอก...เราน่าจะมองปัญหาทั้งสองด้าน และช่วยกันแก้ดีกว่านะครับ

18:51 - 23/04/06 ป้าวิ สวัสดีค่ะ คุณนิวัต ไม่ได้เจอนานมากเลย ดีใจที่ได้เจออีก ป้าวิตอนนี้หัวน่วมเล็กน้อย เพราะถูกถอนหงอกทางเนตไปหลายกำมือ ดีว่าเป็นคนผมดกนะเนี่ย เลยไม่ค่อยกระเทือนเท่าไหร่..อิอิ

18:17 - 23/04/06 นิวัต ความจริงปัญหาของโครงการร่วมสานฝันเนี่ย ไม่ได้มีแค่หมาหาย หมาตายอย่างเดียวหรอกนะครับ ปัญหาที่เจ้าของเอาหมาไปทิ้งไว้แล้วหายไปเลย, ไม่ส่งเงินรายเดือนค่าเลี้ยงดู, ไม่โผล่หน้าไปเยี่ยมหมากันบ้างเลย, หมานำเข้าไปแล้ว หาผู้อุปการะไม่ได้ ค่าแรกเข้าเพียงไม่กี่พันบาท ก็คงพอหรอก...เราน่าจะมองปัญหาทั้งสองด้าน และช่วยกันแก้ดีกว่านะครับ

18:00 - 23/04/06 นิวัต ผมเองก็รับผิดชอบสุนัขทั้งบางแก้ว และร๊อต ที่ส่งไปที่นั่น อีกทั้งยังประสานงานผ่านในการส่งสุนัขที่หมอให้จองโลง ไปรักษาจนรอดมาแล้วก็หลายตัว และหลายคนก็รับรู้อยู่ ส่วนของที่ผมส่งเข้าไปนั้น ผมก็ได้มีการติดตาม สอบถาม ไปดู เป็นระยะๆ และก็เห็นยังอยู่กันดี ซึ่งทั้งผมและบ้านพักฯก็จะคุยกันตลอด ถึงปัญหาของหมาที่ส่งเข้าไป และหาทางแก้กันจนเบาบางลง

17:49 - 23/04/06 นิวัต อืม...ก็เข้าใจในมุมมองทางด้านพี่วิเชียรนะครับ แต่การร่วมสานฝัน...เนี่ย ฟังดูมันเหมือนกับเป็นโครงการที่ร่วมกันทำทั้งสองฝ่าย ถ้าเกิดปัญหาขึ้น คงต้องนั่งคุยกันเพื่อหาทางออก เฉพาะปัญหาของโครงการนี้อย่างเดียว เพื่อให้เกิดความสำเร็จอย่างที่เราทั้งสองฝ่ายอยากให้เป็น น่าจะดีกว่านะครับ

17:47 - 23/04/06 เกาะกระแส นั่นสินะ *จะมานั่งตามหาหมาบนเน็ตเนี่ยไม่เจอหรอก* ก็เห็นนั่งบริหารงานสั่งการบนเน็ต ไม่ลองลงภาคสนามดูบ้างหล่ะครับ เผื่อจะเข้าใจและเห็นกับตา ไม่ใช่รับรู้แค่การอ่านจากเน็ตจะหน้าไมค์หรือหลังไม่ก็ดี

16:11 - 23/04/06 2518 แต่ผมเห็นด้วยกับพี่นิวัติ ที่ว่า *จะมานั่งตามหาหมาบนเน็ตเนี่ย ไม่เจอหรอกครับ ถ้าอยากรู้ก็ไปดูกับตาดีกว่านะครับ ว่าหมาอยู่ดีหรือไม่*

16:08 - 23/04/06 2518 เหมือนคุยกันคนละประเด็นเลย ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยครับ

15:18 - 23/04/06 วิเชียร ...ผมคิดว่า แกอาจไม่ตั้งใจ ทำไปด้วยเจตนาบริสุทธิ์ แต่ถ้าแกเข้าใจในผลร้ายที่เกิดขึ้น อย่าไปฝันเฟื่องมากนัก ทำในระดับที่แกมีเวลาดูแลหมาได้ทั่วถึง คนก็คงยังยินดีให้อภัย แต่ถ้าแกยังไม่รู้สึกตัว ก็อันตรายครับสำหรับชีวิตที่ต้องมาอยู่ในกรงโดยขาดการดูแลเท่าที่ควร...
...ผมคงเงียบอยู่ไม่ได้ เพราะจะกลายเป็นว่า ผมร่วมหลอกลวงชาวบ้านให้เอาหมามาฝากโดยการโฆษณาโครงการร่วมสานฝันผ่านทางเว็บบางแก้วตลอดมา...

14:56 - 23/04/06 วิเชียร แกก็ใช้นิสัยเดิมๆมาเกี้ยวกราดกับผม ดังที่รวบรวมไว้ใน http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1689 เมื่อคุณบีมาเปิดประเด็นและมีผู้ใช้บริการมาร้องเรียนมากขึ้น ก็ยิ่งมั่นใจว่า แกไม่เคยสำนึกเลยตั้งแต่ปล่อยให้หมา อ.แอ ตายเกือบหมดเมื่อ 2 ปีก่อน ตอนนี้รู้สึกจะมากขึ้นด้วยซ้ำ และเรื่องของใบเงิน ถ้าไม่จี้ ก็ไม่ได้คำตอบว่า หายไปจริงๆ

14:44 - 23/04/06 วิเชียร เรียน คุณนิวัต ผมเคยเตือนแกแล้ว ตั้งแต่คุณปอมาฟ้องว่าทำไมคุณวินต้องเกี้ยวกราดกับแกตอนแกขอดูรูปสุนัขของแกเองที่ส่งไป
05:42 - 21/03/06 ต่อประเด็น ขนาดท่านจำลองเลี้ยงหมา 2,000 ตัว ยังมีปัญหามากมาย แล้ววันก่อนใครที่ประกาศอุดมการณ์ในพันทิปว่าจะเลี้ยงหมาให้ได้ถึง 10,000 ตัว มันจะไหวหรือ เอาแค่ 200 ตัว ดูแลมันให้ดีก่อนเถอะ อย่าให้หมาตายโดยไม่รู้อีกหละ ฝากมาบอกด้วยความหวังดี อย่าให้เรื่องบานปลาย รีบเอารูปมาให้เขาดูซะ เผื่อจะกู้ศรัทธาคืนมาได้บ้าง http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J4190855/J4190855.html

10:22 - 23/04/06 นิวัต น้องหมีครับ คือพี่วินเขาว่าจะ,ว่าจะ,จะส่ง หลายครั้งแล้วครับ จนผมเองก็งงกับแกอยู่เหมือนกัน ตอนแรกก็จะส่งทางรถไฟ, แล้วก็เดี๋ยวแวะไปเองดีกว่า พอไปๆ มาๆ ไปยุ่งเรื่องอื่น เลยอาจจะลืมทางนี้ เดี๋ยวจะเตือนแกอีกทีว่า ยังมีคนรอแกส่งเจ้าสุนัขตัวนี้ไปให้อยู่ แล้วคืบหน้าจะรายงานให้ทราบครับ - ผมเองไม่ต้องพูดถึง ยุ่งกะเรื่องงานมากๆ ช่วงนี้

10:16 - 23/04/06 นิวัต พี่วิเชียรครับ พี่จะมานั่งตามหาหมาบนเน็ตเนี่ย ไม่เจอหรอกครับ ถ้าอยากรู้ก็ไปดูกับตาดีกว่านะครับ ว่าหมาอยู่ดีหรือไม่ ดีกว่าเขียนกันไปเขียนกันมาบนเวปเนี่ย แล้วผมว่าการใช้คำพูดแบบว่าไม่รู้ว่ายังมีชีวิตอยู่รึปล่าวเนี่ย ผมว่าไม่ค่อยเหมาะสม พี่ใช้คำพูดแบบนี้ คงมีคนตามหาหมาให้พี่หรอกครับ เริ่มต้นก็กล่าวหาเขาก่อนแล้ว ทั้งที่ยังไม่ทราบข้อมูลที่จริงๆเลย

08:52 - 23/04/06 คุณรัศมี คุณวิเชียรคะ น้องหมีก็อยากรู้ค่ะว่าน้องแก้วเป็นยังไงบ้าง เพียงแต่ว่าเมื่อช่วงก่อนคุณนิวัติบอกว่าจะให้คนมาส่งให้ แล้วก็หายเงียบไป น้องหมีก็ไม่รู้ทำไงเช่นกัน คุณนิวัติผ่านมา ช่วยบอกน้องหมีด้วยนะคะ

07:02 - 23/04/06 วิเชียร ลองส่งใหม่ดู น่าจะผ่านได้แล้ว

07:00 - 23/04/06 วิเชียร เขาคงบังเอิญไปเกิดปุ่มเขียวผิด จากเขียวเลยกลายเป็นแดง(blocked) ต้องเข้าไปที่ Message ของเขา Search หาชื่อสั้นๆ แล้วคลิกปุ่มแดง จะกลายเป็นเขียว รับ Message ได้ แต่ถ้ารำคาญใครที่คอยตามตื้อ ก็คลิกปุ่มเขียวให้กลายเป็นแดง(blocked)

23:02 - 22/04/06 จิตรใส พี่วิเชียรคะ ตอนจะส่งข้อความ มานขึ้นว่า This user has blocked you from sending messages to them หมายความว่าไงคะ แล้วจะแก้ไขไงดี

22:48 - 22/04/06 vichienb คุณรัศมี ผมอยากให้ช่วยตามเรื่อง เจ้าแก้ว วัดสวนแก้ว ที่น้องหมีเคยเสนอตัวเข้าอุปการะ สงสัยว่า เรื่องมันเงียบหายไปได้ยังไง หวังว่ามันคงยังมีชีวิตอยู่

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1396

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew