ตอบ: ขุนทอง เจ้าจะกลับเมื่อฟ้าสาง
โดย Bo (oYo) - Friday, 6 January 2006, 12:30PM

อยากเห็นคุณคมกฤตพาปีใหม่กลับคืนสู่สังเวียนอีกครั้งจังเลย   หรือ เอาเจ้าน้ำแข็ง  ลูกปีใหม่มาด้วย ก็ดีนะ  อยากเจอ

รูปจาก ปีใหม่ ขอขอบคุณทุกท่าน ครับผม

ตอบ: ขุนทอง เจ้าจะกลับเมื่อฟ้าสาง
โดย Bo (oYo) - Friday, 6 January 2006, 12:36PM

อยากให้คุณอาทรพาขุนทองลงสนามในเสื้อชมรมฯแบบรูปนี้จัง  สร้างสีสันในสังเวียนเป็นครั้งสุดท้ายก่อนไปฝึก BH Test ให้เป็นแบบอย่างที่ดีของหมาบางแก้วต่อไป

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/98/10048/DSC01828_.JPG

จาก http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1142

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Friday, 6 January 2006, 02:30PM

ขอบคุณพี่ๆครับที่ช่วยเชียร์ แต่ช่วงนี้คงต้องงดส่งขุนทองเข้าประกวดไว้ก่อน เอาไว้ให้สภาพร่างกายอ้วนท้วนสมบูรณ์กว่านี้อีกหน่อย ค่อยว่ากันอีกที

ตอนนี้กล้องไม่อยู่ ไม่งั้นจะถ่ายรูปขุนทองกับบ้านใหม่ให้ดูกัน

โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 6 January 2006, 04:11PM

ท่าวิ่งสุดสวย ทั้งคนทั้งหมา นี่  ต้องขออนุญาตคุณเพื่อนฯเอามาให้ดูกันอีกสักรอบ

ช่วยบอกหน่อยไม่ได้เหรอ  ว่ามันท่า แทงโก้  หรือ ท่าอะไร  กันแน่  ยักคิ้ว

จาได้เอาไปฝึกหมาที่บ้านบ้าง

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/1/12370/Resize_of_IMG_4578_resize.jpg

รูปจาก http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1387

โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 6 January 2006, 07:45PM

ขี้เกียจรอคุณเพื่อนฯแล้ว   ป่านนี้  คงยุ่งกับการเตรียมหมาไปประกวดที่แม่โจ้พรุ่งนี้

ขอให้โชคดีมีชัยกลับมาแล้วกัน

เรานั้น  ขอปั่นความรู้ต่อ    ใครหาว่าปั่นกระทู้    ต้องไปเรียนรู้เรื่อง KM ใหม่

ครูพักลักจำ   กระบวนท่าที่หนึ่ง 

จะตั้งชื่อว่าอะไรดี   เอาว่า   เหยียบภูผา  หมาบางแก้ว  แล้วกัน

โดย เพื่อน . - Saturday, 7 January 2006, 12:14AM

งานประกวดที่แม่โจ้ วันที่14 มกราคม ครับ ผมเดินทางวันที่ 12 มกราคมครับ นอนค้างที่รีสอร์ทของเพื่อน วันที่ 13 รุ่งขึ้นวันที่ 14 ประกวด ค้างอีกหนึ่งคืนเดินทางกลับวันที่ 15 มกราคมครับ

ผมไม่สามารถเขียนเป็นตัวหนังสือได้ครับ แต่สอนได้ คงต้องนัดเพื่อนๆมากันเป็นกลุ่มๆนะครับ จะได้สอนกันทีเดียว เอากันตั้งแต่การหัดใส่โซ่ หัดจูงเดิน หัดโพสท่าประกวด นัดมาเลยครับ วันเดียวจบ ทีนี้ก็อยู่ที่การที่จะเอาไปฝึกหัด ปรับเปลี่ยนกระบวนยุทธกันเองเลยครับ

สำหรับการฝึกที่พี่วิเชียรทำอยู่ก็เป็นขั้นตอนหนึ่งการการฝึกการโพสหมาประกวดครับ สามารถนำมาปรับใช้ได้ แต่การล่ออาหารนั้นอยู่ในระดับที่เยื้องมาข้างหลังมากเกินไป ทำให้สุนัขแหงนหน้ามากเกินไป ทำให้ไม่สวยครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 7 January 2006, 04:10AM

ขอบคุณครับ   จำวันประกวดผิดไปหน่อย   นึกว่าวันนี้

ใครสนใจ  จะมาร่วมรับการฝึกจากคุณเพื่อนฯบ้าง  จะแจ้งชื่อหน่อยครับ   จะได้ลองนัดกันดู

โดย เพื่อน . - Saturday, 7 January 2006, 10:50AM

จริงๆแล้ว ถ้าต้องการฝึกเ ด็อทคอมอย่างจริงจัง ผมแนะนำให้ส่งฝึกดีกว่าครับ เพราะถ้าเราฝึกหรือขึ้นสุนัขผิดวิธี สุนัขจะไม่โชว์ครับ แนะให้ส่งฝึกไปเลยดีกว่า

ผมว่าลองปรึกษากับคุณ พชร ว่าส่งฝึกที่ไหน ราคาเท่าไหร่ และผู้ที่รับฝึกจะเป็นผู้บอกถึงลักษณะของสุนัขได้ด้วยว่า สุนัขแต่ละตัวมีข้อบกพร่องตรงไหน เวลาที่ลงประกวดเขาจะเป็นผู้ที่ปิดจุดบกพร่องนั้นได้ด้วย

ผู้จูงมีความสำคัญมากๆที่จะเป็นผู้ที่จะดึงจุดเด่นของสุนัขออกมา

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 8 January 2006, 06:27AM

ขอบคุณครับ   ก็รู้สึกอย่างนั้น  อยู่เหมือนกัน   ว่าการฝึกเองไม่ใช่เรื่องง่ายเลย

อย่างรูปล่างนี้  แม้จะกระทุ้งอก ยกหาง สักเท่าไหร่    ก็ยังอกแอ่น   หางตกอยู่ดี

อาทิตย์หน้า   อาจพาไปประกวดเล่นๆ  ให้มันได้ออกสังคมบ้าง

และให้เพื่อนๆ  ช่วยดูฟอร์มก่อนว่าพอมีแววไหม   แล้วจะตัดสินใจอีกที

แต่ไม่รู้ว่า  จะลงประกวดแบบไหนดีครับ  Specialty หรือ Group 5   เอาแบบไม่เข้มงวดเกินไป

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Sunday, 8 January 2006, 08:31PM
  อยากไปด้วย อย่าลืมบอกล่วงหน้านะจะได้จัดคิว แต่เนิ่น ๆ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 9 January 2006, 02:11PM
  จำวันผิดอีกแล้ว   อาทิตย์หน้าวันที่ ๑๔  ต้องไปนอนค้างประชุมอยู่พัทยา   ไม่สามารถไปร่วมงานประกวดที่แม่โจ้ได้    แต่อาทิตย์ถัดไป  พอว่าง   กะจะพาด็อตคอมไปออกสังคมหน่อย    แต่ไม่รู้จะให้ลงประกวดอะไรดี    คงไปแค่วันเดียว
โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 10 January 2006, 10:05PM

อาทิตย์หน้าที่ 21-22  จะถึงวันประกวดสุนัขนัดสำคัญแล้ว
การฝึกด็อตคอมยังไปไม่ถึงไหนเลย
เสียดายที่ครั้งก่อน คุณเพื่อนฯอุตส่าห์ชวนไปร่วมสัมนา  แต่ดันกลับก่อน
ได้แต่เอกสารมา   มีแต่รูป  เลยตีความผิดๆถูกๆ   ใครรู้ช่วยบอกด้วย

รายงานการพบปะสังสรรค ์ของชุมชนคนรักบางแก้ว ครั้งที่ 5....ไปดูเขาอาบน้ำแต่งตัวเดินประกวด
http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=107

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 10 January 2006, 10:06PM

รูปข้างบน  ยังพอเดาได้บ้าง  แต่รูปข้างล่างนี้   เขาต้องการบอกอะไรครับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 12 January 2006, 09:13PM

ขอบคุณคุณพชรที่ส่ง วีซีดี มาให้ยืมดู  ทั้งการฝีกสุนัขขั้นพื้นฐาน และ การฝึกสุนัขชั้นสูง
ส่วนใหญ่จะเป็นการฝึกความสามารถพิเศษ เช่น Agility และ BH Test   คุณอาทร น่าจะยืมไปดู
เขาไม่ได้เน้นเคล็ดลับหรือมารยาทในการจูงประกวด  อันนี้คงต้องคลำหากันต่อไป
ได้โทรไปถามคุณเพื่อนบางแก้วแล้วว่า  รูปข้างบนหมายความว่าอย่างไร
ท่านกำลังยุ่งกับการเตรียมหมาไปประกวดที่แม่โจ้   จะเดินทางพรุ่งนี้     แต่ช่วยชี้แจงแถลงไขด้วยดี  ท่านบอกว่า   เป็นเรื่องการยืนให้อยู่ในแนวเดียวกัน  ไม่ลึกเกินไป   ไม่ห่างเกินไป  และ  ไม่ชิดเกินไป
คนที่เคยไปสนามประกวดที่ลพบุรี   คงจำได้ว่า  บางคนจูงหมายืนชิดหมาอีกต้วหนึ่งมากไป   เกิดไปดมก้นหมาเขาเข้า   ทำให้หมาเขาเสียสมาธิ   เจ้าของหมาก็พลอยหงุดหงิดไปด้วย
คุณเพื่อนบางแก้วยังบอกด้วยว่า  เอกสารอบรมการฝึกจูงประกวดของชมรมไทยบางแก้วนั้นยินดีให้นำมาเผยแพร่เป็นความรู้กัน    ก็ไม่ขัดศรัทธาและขอไม่เกรงใจแล้วครับ  
แต่ใครก็ได้  ช่วยบรรยายภาพต่อไปนี้ให้ทีเถอะ  ว่าเคล็ดวิชา  มันอยู่ตรงไหน
โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 12 January 2006, 09:15PM

รูปนี้  ต้องการบอกอะไร
โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 12 January 2006, 09:18PM

ท่าวิ่ง  3  รูป  ต่อไปนี้   จะรู้ได้ไงว่า  กรรมการให้วิ่งอย่างไร
ท่าที่ 1

โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 12 January 2006, 09:18PM

ท่าที่ 2
โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 12 January 2006, 09:22PM

ท่าที่ 3   วันนี้เอาแค่นี้ก่อนละกัน
ใครรู้  หรือ มีประสบการณ์ประการใด  ช่วยมาแลกเปลี่ยนกันหน่อยครับ   เผื่อน้องใหม่ที่ไม่มีตังจ้างครูฝึก  จะได้ฝึกหมาไปจูงประกวดเองได้

โดย เพื่อน . - Thursday, 12 January 2006, 10:47PM

ขออธิบายตั้งแต่รูปที่1 เป็นรูปของการฝึกสุนัขเพื่อโพสท่าประกวดครับ โดยใช้เก้าอี้ สองตัวมาเพื่อช่วยในการฝึก ทำให้สุนัขนิ่งอยู่กับที่ครับ

สำหรับรูปที่2 นั้นเขาต้องการ แสดงให้เห็นถึงการ จัดแถว และระยะห่างของสุนัข A,B,C, คือระยะห่างของสุนัขที่อยู่ในระยะที่เหมาะสมครับ D,E นั้นมีระยะความห่างของสุนัขที่ชิดกันเกินไป F, ต้งอการให้เห็นถึงระยะที่ห่างเกินไป และเป็นรูปแบบการจัดแถวของสุนัขในการประกวดด้วยครับ

สำหรับรูปที่เห็นการแสดงการจัดสุนัขในท่าต่างๆนั้น เป็นลักษณะของแฮนด์เลอร์ ที่ใช้ในการโพสสุนัขเพื่อประกวดครับ

สำหรับรูปแบบ หรือแนวการวิ่ง ก็ให้ดูจากแนวลูกศรครับ

ท่าที่หนึ่ง เป็นรูปแบบที่กรรมการไม่ค่อยได้ใช้ครับ

ท่าที่สองคือ การวิ่งสามเหลี่ยม

ท่าที่สามคือ การวิ่งไปกลับ

แนวลูกศรคือ แนวการวิ่งของสุนัขครับ

ขอให้สนุกกับการฝึกสุนัขนะครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 January 2006, 06:39AM

ขอบคุณคุณเพื่อนบางแก้ว
วันนี้  ท่านคงอยู่แม่โจ้แล้ว   อย่าลืมเอารูปและบรรยากาศการประกวดมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ
คำถามต่อไป  คือรูปนี้   หมาจะต้องวิ่งสลับขาอย่างไร
เจ้าด็อตคอมที่บ้าน  ถ้ามันวิ่งเร็ว  จะกระโดด 2 เท้าเหมือนกระต่ายเลย  ผิดกติกาไหม
ใครทราบ  ช่วยบอกที
ไม่จำเป็นต้องเรียกพี่หรอกนะ  เดี๋ยวคนไม่กล้าแจม ผมยังไม่หงอกเหมือนใครบางคน  อิ อิ 
เรียกปิงปองนั้นแหละดี

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Saturday, 14 January 2006, 02:48PM
  รูปทั้งสองที่พี่ปิงปองถาม หมาจะต้องวิ่งสลับขาอย่างไร จริงๆแล้ว เป็นลักษณะการวิ่งของหมาแต่ละพันธุ์ครับ พันธุ์เล็กกับพันธุ์ใหญ่การสลับขาจะต่างกัน  ในรูปคือลักษณะที่ควรจะเป็นในพันธุ์เล็กกับพันธุ์ใหญ่ครับ ถูกทั้งคู่ครับ หากเป็นการวิ่งจูงในการประกวด จะให้หมาวิ่งในลักษณะที่ไม่เร็วจนกลายเป็นควบ แล้วก็ไม่ช้าจนเดิน ก็จะออกมาแบบนี้เองโดยธรรมชาติครับ ผู้จูงที่ดีต้องสังเกตความเร็วในการวิ่งของหมาว่าที่ความเร็วเท่าไรถึงจะทำให้หมาวิ่งได้ดีที่สุด หมาบางตัวช้าไปก็ไม่สวย เร็วไปก็ไม่สวย..จากการสังเกตขอบสนามของผมเอง..ดังนั้น การจะเป็นผู้จูงที่ดี ต้องหมั่นฝึกทักษะการสังเกตนี้ครับ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Saturday, 14 January 2006, 09:07PM

การย่างก้าวแบบรูปบน   ขาหน้า-ขาหลังข้างเดียวกันก้าวพร้อมกัน( pace)   เป็นลักษณะการย่างก้าวตามสบายของหมาทั่วไปในความเร็วก้ำกึ่งระหว่างเดิน กับวิ่งเหยาะ(trot) อย่างที่คุณอาทรว่าไว้ค่ะ    ส่วนมาก ในสนามประกวดมักใช้จังหวะนี้ในช่วงเดินรอบแรกๆ  เพื่อดูรายละเอียดของตัวหมา

เท่าที่ทราบ...ไม่ถือว่าผิดกติกาในการประกวด   แต่กรรมการบางกลุ่มไม่ชอบการเคลื่อนไหวลักษณะนี้  โดยเฉพาะเมื่อเริ่มวิ่ง  เพราะ เวลาวางเท้าหน้า-หลังข้างเดียวกันลงพร้อมกัน น้ำหนักจะลงทีละข้างของลำตัว ทำให้การเคลื่อนไหวดูโคลงเคลงไม่มั่นคง  และไม่กลมกลืน   แต่ในช่วงเดินจะไม่มีผลมากนักยิ่งเดินช้า จะไม่สังเกตเห็น

เคยได้ยินเซียนขอบสนาม(แต่ไม่ใช่บางแก้ว)เขาคุยกันว่า   เมื่อหมาวิ่งเต็มที่แล้ว  ยังย่างก้าวในลักษณะนี้   มักเป็นเพราะเหนื่อย  หรือมีสภาพร่างกายไม่สมบูณณ์เต็มที่  เพราะท่าแบบนี้เป็นท่าทางโดยธรรมชาติที่สัตว์ที่ต้องเดินทางระยะไกล ใช้ในการออมแรง  เมื่อเริ่มเหนื่อยล้า  และว่ากันว่า  หมาที่เหนื่อยล้าง่ายจนทำให้ต้องวิ่งแบบนี้ เพราะมีขาหน้าตรงเกินไป(ไม่มีมุมข้อขาที่เหมาะสมพอสำหรับการสปริงตัว)  และช่วงหลังที่ไม่แข็งแรง

ส่วนการย่างก้าวแบบรูปล่าง  เป็นการวิ่งแบบสลับขาแบบที่เรียกว่า วิ่งเหยาะ(trot) หรือที่เรียกทั่วไป ว่า  วิ่งเรียบ  การวิ่งแบบนี้  ทำให้ลำตัวมีสมดุลย์อยู่ในระดับเดียวกันตลอดเวลา  ไม่โคลงเคลง  แม้จะวิ่งเร็วมากๆ   เพราะจังหวะการวางเท้าลงแตะพื้นทั้งสองข้างลำตัว  เกือบจะพร้อมกันทั้งสองข้าง

มาเล่าสู่กันฟังเฉ็ยๆค่ะ    ไม่เคยประกวดบางแก้วกับเขาสักตัว  เคยแต่ประกวดเชพเพอดได้ BIS งาน All Breeds ....สองตัวในรูปเนี่ย  เคยได้  BIS มาแล้วทั้งคู่   สมัยนั้นยังไม่มีกล้องดิจิตอล   เลยไม่มีรูปให้ดู  มีแต่รูปตอนแก่  อิอิ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 15 January 2006, 06:45PM

ขอบคุณป้าวิและคุณอาทรครับ
ลองสังเกตุดูแล้ว  ด็อตคอมจะวิ่งแบบรูปล่าง   วิ่งเรียบพอควร
รูปสุดท้าย  เรื่องสายจูง   ไม่ทราบว่า   ควรเลือกแบบไหนครับ
ตอนนี้  ยังใช้สายจูงที่ป้าชัชถักไปขายหาเงินเข้าบ้านพักพิงในงานสวนสามพราน 2 ปีก่อน   ยังไม่ขาดเลย  เบาดี   แต่มันชักจะไม่ยืด ไม่คืนตัวแล้ว   รัดคอแน่นทีเดียว
ไม่ทราบว่า  สำหรับ  ลูกสุนัข  ควรเลือกแบบไหนครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 17 January 2006, 07:21PM

ตกรูปนี้ไป    ใครเข้าใจ  ช่วยบอกด้วย
โดย ekasak thongsom - Wednesday, 18 January 2006, 08:10PM

รูปข้างบนน่าจะเป็นวืธีการยืนโพสโดยใช้อาหารล่อโดยเน้นที่ตำแหน่งระยะการยืนของผู้จูงกับสุนัขและตำแหน่งการใช้อาหารล่อสุนัขโดยไม่ให้ห่างจากตัวสุนัขจนเกินไปทำให้สุนัขต้องก้าวขาออกมา รูปหลังสุดน่าจะเป็นตำแหน่งการใช้อาหารในการล่อดีที่สุด

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew