ตอบ: เรียนเชิญเสี่ย พ. ย่านบางปะอินตอบคำถามทีครับเจ้านาย
โดย ป้าชัช swine - Monday, 7 November 2005, 02:24PM

เรียน คุณจรัญ

ขอบคุณค่ะที่เป็นกังวลแทนเพื่อนในชมรมที่กำลังจะมีเด็กน้อย (ตั้งสองคนแน่ะ)

คุณพ่อและคุณแม่น้องเบิร์นกำลังวางแผนในการทำให้น้องเบิร์นรู้จักเสียงเด็กร้อง และน้องแฝดอยู่ต่ะ และคิดว่าปกติน้องเบิร์นคงอยู่ในกรง และบ้านคงมีบริเวณพอควรในการจัดการกับน้องเบิร์น คิดว่าคำตอบของคุณเพื่อนฯ จะเป็นประโยชน์กับคุณพ่อคุณแม่น้องเบิร์นมากในการเตรียมบริหารจัดการน้องเบิร์นเพื่อให้อยู่กับน้องแฝดที่จะมีในอนาคต (ไม่คิดว่าเเธอจะเอาน้องเบิร์นไปฝากหรือยกให้ใคร เพราะเธอรักและดูแลน้องเบิร์นมาด้วยความอุสาหะ/อดทนและเรียนรู้ร่วมกันระหว่างคุณพ่อคุณแม่กะน้องเบิร์นมาม๊ากมาก)

เจ้า 3 ตัวของป้าชัชนั้น เมื่อก่อนไม่เคยอยู่กรงจริง แต่นำช่องว่างระหว่างบริเวณบ้านกับครัวมาเป็นที่อยู่อาศัยของพวกเค้า พอย้ายมาบ้านใหม่มีบริเวณกว้าง มีรั้วรอบขอบชิด เลยทำกรงให้พวกเค้า เย็นลงเมื่อเราเข้าบ้านกันหมดแล้วก็จะปล่อยเค้า (ทำหน้าที่ยามรักษาการณ์) จนรุ่งเช้าพวกเค้าจะมาร้องเรียกให้แม่ตื่น พอเราตื่นมาที่กรงพวกเค้าจะเข้ากรงมา เราก็มีกระดูกอ่อนบ้าง ซี่โครงไก่บ้าง ตัวละชิ้น2ชิ้น พร้อมกับอาหารเม็ดตัวละกำมือ บวกด้วยนมเม็ดอีกตัวละ 2 เม็ด จากนั้นเค้าก็จะนอนในกรงจนเย็น ไม่มีวอแว ยกเว้นมีใครมาด้อม ๆ แถวประตูหรือรั้วรอบบ้านก็จะโงหัวมาดูและเห่าให้สัญญาณแม่

ดังนั้นการเรียกเข้ากรงจึงไม่ใช่ปัญหา ถ้าเราสร้างเงื่อนไขให้กรงมีความหมายในทางบวกกับเค้า ดังที่คุณเพื่อนฯแนะนำค่ะ

ตอบ: เรียนเชิญเสี่ย พ. ย่านบางปะอินตอบคำถามทีครับเจ้านาย
โดย เพื่อน . - Monday, 7 November 2005, 03:24PM

อ่านกระทู้ไปมา เพิ่งรู้ว่าตกหล่นคำตอบอีกอันหนึ่ง ก็คือเรื่องเห็บหมัด

เป็นเรื่องง่าย ถ้าเราใช้ทั้งวิธีป้องกันและกำจัดควบคู่กันไป

เอาวิธีการป้องกันก่อนก็ได้ คือได้ทั้งฉีดและยาหยดกลางหลังและข้อเท้าทั้งสี่ครับ ยาฉีดก็ใช้ ไอเวอร์แม็กซ์ครับ ยาชนิดนี้เมื่อฉีดจะเป็นยาที่แสบมาก สุนัขของท่านจะร้องเลยละดิ้นไปมาเหมือนหมาถูกทุบหัว แต่เราก็แก้ได้โดยให้ทาน ยาไอเวอร์แมกซ์ แทน ยาชนิดนี้เป็นยาชนิดดูดซึม ควรให้สุนัขทานเมื่อมีอายุปประมาณ 4 เดือนเป็นอย่างน้อย ให้ทานครั้งละ 1.5 ซีซี โดยใช้สลิงค์ดึงตัวยามา1.5 ซีซี แล้วไปดึงน้ำหวานชนิดเข้มข้นมาอีก 3-4 ซีซี แล้วเขย่าให้เข้ากันดีๆ  แล้วนำมาฉีดเข้าปากสุนัขไปเลยครับ ถ้าเป็นหมาโตก็ใช้ 2-2.5 ซีซี ผสมน้ำหวานเข้มข้น 4-5 ซีซี แล้วฉีดเข้าปากสุนัข  ทุกๆ 45 วัน

น้ำหวานเข้มข้นก็เช่น เฮลบลูบอย อารายทำนองนั้นแหละครับ

ยาหยดกลางหลังและข้อเท้า ก็คือ ฟอร์นไลท์

นั่นคือวิธีการป้องกันครับ

ถ้าต้องการกำจัดเห็บหมัด ก็ให้ใช้ ไบโอติคอล 6% อัตราการผสมตามที่ระบุไว้ที่ข้างกล่อง มาฉีดพ่นที่ตัวสุนัข ทุกๆสามวัน ในช่วงแรก และยืดระยะออกไปเป็นอาทิตย์ละครั้ง และฉีดพ่นในบริเวณกรงหรือตรงไหนที่เขาชอบนอนด้วย ยานี่ไม่ได้ทำให้เห็บหมัดตายในทันที แต่ภายในสามวันเห็ยหมัดที่มีอยู่จะแห้งฝ่อไปเอง

แต่อย่าลืมว่า เมื่อพาสุนัขออกไปนอกบริเวณ ก็อาจมีเห็บหมัดเกาะติดมาใหม่ได้ ฉะนั้นจงหมั่นสำรวจสุนัขของคุณ เมื่อพ่นก็พ่นยาเสีย เท่านี้เองเห็บหมัดบนตัวสุนัขของคุณก็จะน้อยลงหรือไม่มีเลย

ไบโอติคอล สามารถหาซื้อได้ตามร้านเพ็ทช็อบทั่วๆไป ขอให้เป็นร้านที่ใหญ่ๆซักนิด

ลองนำไปใช้ดู ถ้าดีก็บอกต่อๆกันไป

โดย เพื่อน . - Monday, 7 November 2005, 03:30PM
  ก็ยังหล่นอีก ก็คือ เรื่องการฝึกคล้องโซ่ให้สุนัข ตอนที่ยังเป็นลูกสุนัข แต่ตอนนี้ขอไปฝึกหมาก่อนอาทิตย์หน้าจะประกวดแล้วยังไม่ได้ทบทวนเลย เอาแค่นี้ก่นก็แล้วกัน
โดย เพื่อน . - Tuesday, 15 November 2005, 06:59PM
  อย่าเพิ่งหล่นไปไหนในช่วงฤดูการหาสุนัขบางแก้วมาเลี้ยงเลยครับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 16 November 2005, 04:37AM

ได้ประโยชน์จากกระทู้นี้มากเลยครับ

กำลังรออ่านวิธีคล้องโซ่กับวิธีจูงพาเดินเล่นให้เดินได้สวยๆครับ

ไม่อยากเอาไปฝากแฮนเดอร์เป็นเดือนๆอย่างขุนทองหรือไลก้าครับ  สงสารหมามัน

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 16 November 2005, 11:09AM

หลังจาก...ตอบคำถามทุกข้อของเสี่ยพ.แล้ว ( ต้องตอบถูกทุกข้อด้วย )

ควรเพิ่ม...อีกนิดนึง

ต้องถามตัวเองด้วยว่า....เลี้ยงเพื่อวัตถุประสงค์...อะไร

เพราะคนเลี้ยง ย่อมต้องเลี้ยงตามจุดประสงค์ของตัวเอง....อยู่แล้ว จะได้ไม่เอาไปปล่อยทีหลัง

อย่างเหตุการณ์ เจ้ามูมู่ เป็นตัวอย่าง

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 17 November 2005, 11:17AM

เมื่อวานลอยกระทง  นึกว่าจะลองพาเจ้าด็อตคอมไปเดินเล่นหน่อย    เอาสายจูงของป้าชัชที่ทำเป็นห่วงเชือกผ้ายืดไปคล้องคอมันหวังจะให้มันเดินตาม     มันเล่นนั่งกัดเชือกเกือบขาด       เลยต้องเอาขึ้นตะกร้าจักรยานแทน   ดูมันจะชอบนะ  นั่งชมวิวเฉยเลย      แต่ไม่มีโอกาสลงไปทักทายสุนัขตัวอื่น

อยู่บ้าน  มันขี้เล่นมาก    โบดูท่าอยากจะเล่นด้วย   แต่คงเจียมตัวว่าแก่แล้ว    ปิงปองคำรามตลอดว่า  อย่ามาใกล้       เจ้าด็อตคอมคล้ายแกล้งฟังไม่รู้เรื่อง   ทำท่าหมอบลงแล้วเห่าตอบชวนเล่น     เลยโดนปิงปองงับเบาๆไปทีหนึ่ง   ดูท่าปิงปองจะไม่ยอมถูกโฉลกกับหมาตัวอื่นง่ายๆ   นอกจากหมาพูเดิ้ลผสมของคนงานก่อสร้างที่สี่แยกซึ่งมาใหม่และขี้เล่นเหมือนกัน   แต่ปิงปองก็ยอมเล่นด้วย

เมื่อคืนแวะโลตัสอ่อนนุช  ซื้อยาตามที่คุณเพื่อนฯแนะนำไว้    เภสัชกรสาวทำท่างงๆ  แต่ก็ซื้อมา
๑. ไดเซนโต แก้ท้องเสีย เขาเขียนว่า ว่าเด็กต่ำกว่า ๒ ขวบห้ามทาน  แล้วหมา ๒ เดือน กินได้หรือ  มีชนิดน้ำด้วย
๒.  ซาร่าน้ำ  แก้ไข้  มีตัวยาพาราเซตามอล  เภสัชกรบอกไม่เหมาะกับสุนัข  ?
๓.  เบนด้า ๕๐๐  ถ่ายพยาธิ   เภสัชกรบอกต้องดูน้ำหนักสุนัขด้วย   แล้วตกลง  ลูกหมาจะกินได้มั๊ยเนี่ย  คุณเพื่อนฯ   ควรให้กินเมื่อไหร่   เข้าใจว่าเคยกินยาถ่ายพยาธิไปแล้วครั้งหนึ่งตอนไปฉีดวัคซีนเข็มแรก
๔. บริวเวอร์ยิสต์ วิตามิน  ตามคำแนะนำของเว็บบาร์ฟ  ลองให้มันกินโดยไม่บด  มันก็เคี้ยวกลืนลงไปอย่างอร่อย
๕.  เด็ทตอล  น้ำยาฆ่าเชื้อ  เอามาผสมน้ำให้เจือจางเช็ดขาและตัวให้มันเวลาไปเที่ยวมา  ต้องขอบคุณคุณคมกฤตพ่อปีใหม่ที่แนะนำมา
๖.  ไบโอติคอล น้ำยาฆ่าเห็บ  ยังหาซื้อไม่ได้เลย  ไม่รู้ซื้อได้ที่ไหนครับ  สังเกตุดู  เริ่มมีเห็บมาเกาะตามขาและตัวโบและปิงปองบ้างแล้ว   หลังจากที่ไม่ได้เจอเป็นปี

ด็อตคอมยังซนอยู่    กลางวันย้ายกรงไว้นอกบ้าน   มีพี่ ๒ ตัวอยู่เป็นเพื่อน  ก็ไม่โวยวายเท่าไหร่    แต่กลางคืน ย้ายไปนอนในบ้าน   เพราะยังไม่ได้ซื้อกรงมุ้งลวดมา   มันเล่นหอนหาแม่ทั้งคืนเลย   เพิ่งรู้ว่าเสียงหอนของลูกหมาป่าเป็นยังไง   เสียงดังไปไกล ๕ บ้าน ๗ บ้าน  ฟังแล้วรันทดยิ่งนัก   หรือ มันอยากนอนนอกกรง  ก็ไม่รู้    แต่กลัวมันกัดข้าวของในห้องครัวกระจุย

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/1/10668/DSC02095x.jpg

แวะมาเยี่ยมกันบ้างนะ ที่  http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1241

โดย เพื่อน . - Thursday, 17 November 2005, 08:34PM

ยาถ่ายพยาธิ์ นั้น ผมถ่ายตอนที่สุนัขมีอายุ 20 วันหนึ่งครั้ง และถ่ายตอนที่อายุ 2 เดือนอีกหนึ่งครั้ง และจะถ่ายทุกๆ 45 วันครับ ตลอดไป

แต่ว่ายาถ่ายพยาธิ์นั้นต้องดูด้วยว่า ถ่ายพยาธิ์ตัวกลมและเส้นได้นะครับ ถ้าเป็นการถ่ายพยาธิ์ตัวตืดหรือตัวแบนนั้นจะถ่ายเพียงปีละ 1 ครั้งครับ

การฝึกหมานอนในกรงนั้นต้องทำตลอดเวลา คือ กินในกรง นอนในกรง ขับถ่ายเป็นเวลานอกกรง เล่นนอกกรง นะครับ

เรื่องการขับถ่ายนั้น ต้องคอยดูด้วยว่าหมานั้นเมื่อเราตื่นขึ้นมาเขาถ่ายหรือยัง ถ้ายังเราก็รีบนำไปขับถ่ายนอกกรง แต่ถ้าเขาถ่ายไปก่อนหน้านั้นแล้วพรุ่งนี้เราก็ต้องตื่นให้เช้าขึ้น และก่อนที่จะนำเขาไปใส่กรงในตอนเย็นๆหรือก่อนนอนเราก็ควรนำเขาไปขับถ่ายอีกครั้ง นะครับ

ด้วยความปารถนาดี หุหุ

โดย เพื่อน . - Thursday, 17 November 2005, 08:35PM
  และเรื่องการฝึกนิสัยก็ควรทำตั้งแต่วัยเด็กนะครับ ถ้าโตแล้วคงสายไปที่จะแก้ ต้องการอย่างไรฝึกอย่างนั้น เหนื่อยวันนี้ดีกว่าเหนื่อยวันหน้านะครับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 18 November 2005, 05:36AM

ขอบคุณคุณ เพื่อนบางแก้ว 01-6667151ที่แนะนำ

ไปอ่านข้างกล่องใหม่แล้ว   เบนด้า 500 ใช้สำหรับพยาธิเส้นด้ายและตัวกลม  ห้ามใช้สำหรับเด็กต่ำกว่า 2 ขวบ  ส่วนไดเซนโต้ไม่ได้ระบุว่าห้ามเด็กทาน

เรื่องยาพาราเซตามอล  ก็เคยให้โบและปิงปองกินระงับปวดที่กัดกัน   ก็ไม่เห็นมีอาการข้างเคียงแต่อย่างไร

อาทิตย์นี้ คุณเพื่อนฯพาลูกๆปประกวดที่เซ็นทรัลบางนากี่โมง    จะได้พาด็อตคอมไปออกสังคมด้วย   เพราะอยู่แต่ในบ้าน  กลัวมันติดนิสัยขี้ระแวงจากปิงปอง

ช่วยแนะนำเรื่องคล้องโซ่หน่อย    ใช้เชือกฟางได้ไหม    ทำยังไง  ให้มันยอมเดินโดยไม่กัดเชือก

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Friday, 18 November 2005, 12:21PM

คุณวิเชียรคะ   พาหมาน้อยไปออกสังคมเป็นเรื่องดี  แต่ตอนนี้ถ้าเอาออกนอกบ้าน  ต้องอุ้มไปก่อนค่ะ    หรือหาเป้เหมาะๆ สพายเป้เอาไว้ข้างหน้า เอาลูกหมาใส่เป้ไว้  อย่าปล่อยให้เดินเองค่ะ  บนพื้นมีเชื้อโรคเยอะแยะมากมาย  ยิ่งเป็นที่ๆมีหมาเยอะๆ  หรือพื้นที่มีน้ำขังแฉะๆยิ่งต้องระวัง การอุ้มหมาไว้เวลามีคนมาทักหมา  ทำให้หมาค่อยๆเคยชินกับคนมากๆอย่างมั่นใจ โดยไม่ต้องคอยหลบฝูงบาทาและหมาตัวอื่น อย่างสับสนและว้าเหว่อยู่บนพื้นตัวเดียว(จูงเดิน) 

อ้อ...ถ้าจะใช้ยาถ่ายพยาธิตัวแบน  ตัวยาที่ดีคือ Praziquantel ค่ะ  ยี่ห้อที่เคยใช้ก็ Prasikon  เป็นเม็ดยาว แบ่งได้ 4 ส่วน   ลองถาม dose กับหมอค่ะ  เสียดายยามาก เมื่อก่อนต้องซื้อทีละขวดเพราะหมาเยอะ   ตั้งแต่กินบารฟแล้วไม่ได้ใช้อีกเลย  5-6 ปี ยายังเหลือแต่หมดอายุเสียแล้ว

อีกอย่างคือ  น้ำยาฆ่าเห็บ ชื่อ ไบติคอล นะคะ  ถ้าไปถามซื้อ ไบโอติคอล  คงหาซื้อไม่ได้หรอกค่ะ อิอิ  

โดย เพื่อน . - Friday, 18 November 2005, 11:51PM

ท่านป้าเราทำผมหน้าแตกอีกแล้ว ผมปล่อยไก่มาตั้งนานก็ไม่เตือน ผมก็เรียกแต่ ไบโอติคอล อยู่นั่นแหละ ไปซื้อทีไหร่ก็ไม่ทันสังเกตุก็เรียกแต ไบโอติคอล เพิ่งจะเรียกถูกก็วันนี้แหละ หุหุ หลงปล่อยไก่มาตั้งนาน

โดย oak _bangkaew - Monday, 21 November 2005, 03:55PM

ยังไม่อยากให้ตกอะครับเลย อัพเอง  อิอิ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew